Samfélagsmiðlar

Fargjöldin upp á við og líka kostnaðurinn

Að jafnaði voru sjö af hverjum tíu sætum í þotum Icelandair skipuð farþegum á þriðja fjórðung ársins.

Það kostar töluvert meira að reka Icelandair í dag en lagt var upp með í hlutafjárútboði félagsins sl. haust. Það vegur hins vegar upp á móti hækkuninni að fargjöld félagsins eru hærri í dag en þau voru þegar samkeppnin við Wow Air og Norwegian var hörðust.

Því samkvæmt útreikningum Túrista þá voru tekjur félagsins á hvern seldan kílómetra (Yield) um 12 prósent hærri á þriðja fjórðungi ársins í samanburði við sama tímabil árið 2018. Í samanburði við þriðja ársfjórðung 2019 nemur hækkunin nærri tíund en það var í lok mars það ár sem Wow Air varð gjaldþrota. Mikil umsvif Norwegian í flugi til Bandaríkjanna settu líka pressu á fargjöldin hjá Icelandair fram að heimsfaraldri. Norska félagið er hins vegar horfið af bandaríska markaðnum og þar með getur Icelandair rukkað meira.

Þarna spilar líka inn í að núna eru tengifarþegar fáir en þeir borga alla jafna minna á hvern floginn kílómetra en þeir sem fljúga bara til og frá Íslandi.

Þess ber að geta að forráðamenn Icelandair vilja ekki gefa upplýsingar um þróun tekna á hvert selt sæti þó þess háttar upplýsingjagjöf þyki víða sjálfsögð. Í svari Icelandair, við fyrirspurn Túrista, segir aðeins að ánægja sé með tekjumyndunina á þriðja ársfjórðungi.

Icelandair gefur þó upp hvernig tekjur á hvern floginn kílómetra hafa þróast. En núna þegar óseldu sætin eru miklu fleiri en þau voru fyrir heimsfaraldur þá hafa tekjurnar lækkað á hvern floginn kílómetra eins og sjá má hér fyrir neðan.

Þegar horft er til einingakostnaðar þá hækkaði hann um tíund á þriðja fjórðungi ársins í samanburði við sama tíma árið 2019. Það sem af er ári er hann þrjátíu prósent hærri en fyrstu níu mánuðina árið 2019 eða 9,5 bandarísk cent. Markmiðið var að ná honum niður í 8 cent samkvæmt því sem fjárfestum var kynnt sl. haust.

Skýringin á því liggur meðal annars í hækkun á olíuverði samkvæmt svari frá Icelandair en í kynningu á uppgjöri félagsins í gær kom fram eldsneytisverðið hafi verið um 41 prósent hærra á þriðja ársfjórðungi en það var á sama tíma í fyrra.

Nýtt efni

Lufthansa-flugsamsteypan tilkynnti í dag að flugferðum til Amman í Jórdaníu, Erbil í Kúrdahéruðum Íraks og Tel Aviv í Ísrael yrði frestað til þriðjudags og ekki yrði flogið til Beirút í Líbanon og Teheran í Íran a.m.k. til fimmtudags vegna stríðsógnarinnar og hernaðaraðgerða í Mið-Austurlöndum. Á flugvellinum í Amman í Jórdaníu - MYND: Unsplash/Cila Photography Reuters-fréttastofan …

Hjá Könglum er rík áhersla lögð á að nýta afurðir úr nærumhverfinu, hvort sem það eru jurtir, afgangar eða aukaafurðir bruggunarferlisins. Sjálfbær hugsun og skynsöm nýting náttúrunnar er auk þess í farabroddi þar sem aldrei er tekið meira en náttúran hefur að gefa, svo hún geti tekið við sér aftur eftir uppskeruna. Heitið Könglar varð …

Árið 2001 starfaði Khaled Hosseini sem heimilislæknir en stundaði bókaskrif í frístundum sínum. Hann vaknaði á hverjum morgni klukkan 4:30 og sat við eldhúsborðið yfir bókaskrifum fyrstu þrjár morgunstundirnar. Síðan fór hann í sturtu, klæddi sig og keyrði á læknastofuna til að meðhöndla sjúklinga sína. En sjálfur segir höfundurinn að allan þann tíma sem hann …

Icelandair tekur í notkun þrjár nýjar Boeing Max þotur fyrir sumarvertíðina og sú fyrsta er komin til landsins en hún er fengin af lager flugvélaframleiðandans í Seattle. Hinar tvær eru splunkunýjar og segir Guðni Sigurðsson, talsmaður flugfélagsins, að þær séu báðar komnar af færibandinu og nú fari fram lokaskoðun á þeim. Von er á þessum …

Íslendingar hafa líklega önnur viðmið um það hvað sé hæfilega margt fólk samankomið á einum stað en þjóðir sem vanar eru meiri mannþröng og umferðarþunga alla daga. Sjálfsagt er það eigingjarnt og sjálfmiðað að ætlast til þess að fá að ganga einsamall í friði og ró niður Almannagjá á Þingvöllum á góðum sumardegi. Þeir dagar …

Frestur til að skila inn tilboðum í 35 prósent hlut Landsbankans í Keahótelin, eina stærstu hótelkeðju landsins, rann út fyrir síðustu jól. Ennþá er söluferlið í gangi samkvæmt svari frá bankanum en engar nýjar upplýsingar er að fá um stöðuna. Hluturinn í Keahótelunum var auglýstur til sölu í lok nóvember í fyrra og þá sagði …

Wizz Air er meðal þeirra flugfélaga í heiminum sem losa minnst af CO2 og hefur fengið alþjóðlegar viðurkenningar fyrir viðleitni til sjálfbærni. Þessi árangur skýrist fyrst og fremst af því að ungverska félagið er með nýjan flugflota í þjónustu sinni, aðallega Airbus A321neo sem flestar eru innan við fimm ára gamlar. Þá hjálpa góð sætanýting …

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …