Samfélagsmiðlar

Langflestir héðan til Heathrow en þunnskipaðar þotur til Stansted

Það voru í heildina rúmlega 21 þúsund farþegar sem flugu milli Íslands og London í síðasta mánuði.

Farþegar á leið milli Keflavíkurflugvallar og höfuðborgar Bretlands hafa haft úr ferðum fjögurra flugfélaga að velja síðustu mánuði. Nýliðinn á þeim markaði er Play og þar voru óseldu sætin flest í síðasta mánuði.

Því eingöngu 2.371 farþegi nýtti sér ferðir félagsins til og frá Stansted samkvæmt tölum frá breskum flugmálayfirvöldum. Þar með hefur sætanýtingin verið rétt um 44 prósent miðað við framboð Play til London í september. Þetta er þó framför frá því í ágúst þegar aðeins þriðja hvert sæti var selt á þessari flugleið. Þá var framboð félagsins reyndar meira en það var í síðasta mánuði.

Í áætlunarferðum Easyjet til Luton var nýtingin mun betri eða 63 prósent enda voru farþegar í Íslandsflugi félagsins, til og frá London, 3.753 talsins í september.

British Airways og Icelandair halda bæði úti ferðum til Heathrow flugvallar en Túristi hefur ekki undir höndum sundurliðun á farþegahópi félaganna tveggja. En í heildina flugu 14.995 farþegar milli Keflavíkurflugvallar og Heathrow í síðasta mánuði. Sætaframboðið nam aftur á móti 22.808 sætum samkvæmt útreikningum Túrista og sætanýtingin í ferðum Icelandair og British Airways var því 66 prósent.

Í dag eykst svo framboð á flugi milli Íslands og London því Easyjet er að taka upp þráðinn í ferðum sínum hingað frá Gatwick flugvelli. Í byrjun desember áformar Wizz Air að hefja áætlunarflug á ný hingað frá Luton.

Nýtt efni

Víðast hvar eru gistinætur útlendinga helsti mælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustu enda nær eingöngu eyríki að telja ferðafólk við landamæri með einföldum hætti. Hjá frændþjóðum okkar eru gistinæturnar því aðalmálið og nú fjölgar erlendu gestunum í Noregi þónokkuð frá fyrra ári en forsvarsfólk íslenskra ferðaþjónustufyrirtækja hefur undanfarna mánuði bent á harðnandi samkeppni við þau …

Icelandair var stundvísasta flugfélag Evrópu í nýliðnum júní samkvæmt lista greiningafyrirtækisins Cirium. Að jafnaði voru 84 prósent ferða Icelandair á réttum tíma í síðasta mánuði sem er á pari við stundvísina í maí. Í öðru sæti á lista Cirum er Iberia Express og Iberia í þriðja sæti. SAS varð í fjórða og Finnair í fimmta …

helsinki yfir

Hagstofur víða birta nú nýjar verðlagsmælingar sem flestar sýna að verðbólga er á niðurleið. Nú í morgunsárið var komið að finnsku hagstofunni og þar sýna tölur að verðlag hefur hækkað um 1,3 prósent síðastliðna 12 mánuði. Á milli maí og júní fór verðbólgan niður um 0,2 prósent. Það voru lækkandi húsnæðisvextir og fallandi verð á …

„Ef maður vill færa út kvíarnar þá verður að taka áhættuna þegar „eina raunverulega" vöruhúsakeðjan í Evrópu er til sölu," segir Ayad Al-Saffar, stofnandi Axcent of Scandinavia, sem um helgina keypti belgíska verslunarfélagið Inno í félagi við fjárfestingafélagið Skel. Stjórnarformaður þess síðastnefnda er Jón Ásgeir Jóhannesson sem jafnframt fer fyrir meirihluta í fjárfestingafélaginu en Jón …

Kaupmannahafnarflugvöllur er fjölfarnasta flughöfn Norðurlanda og fóru hátt í 2,9 milljónir farþega þar um í júní eða ríflega þrefalt fleiri en um Keflavíkurflugvöll á sama tíma. Íslenski flugvöllurinn kemst þó á blað yfir vinsælustu áfangastaðina fyrir farþega í Kaupmannahöfn og er í níunda sæti á topplistanum fyrir júní. Í þeim mánuði nýttu 55.515 farþegar sér …

Þegar heimsfaraldurinn hófst í febrúar árið 2020 lækkaði gengi hlutabréfa í ferðaþjónustufyrirtækjum hratt og hjá Icelandair fór það niður um þrjá fjórðu fyrstu mánuðina eftir að landamærum var lokað til að hefta útbreiðslu veirunnar. Gengið hélt svo áfram að lækka fram á haustið þegar efnt til hlutafjárútboðs þar sem hver hlutur var seldur á 1 …

Aðdáun Indverja á vískíi er ekki ný af nálinni. Þó var það ekki fyrr en í kringum árið 2010 að framleiðandinn Amrut, sem var stofnaður árið 1948, kynnti Indian Single Malt viskí sem átti sérstaklega góðu gengi að fagna í Skotlandi, af öllum stöðum, áður en það hélt áfram til Bandaríkjanna þar sem það mæltist …

Ein leiðin til að sjá eigin augum hversu umsvifamikil atvinnugrein ferðaþjónustan er í landinu er að fara í morgunferð austur á Þingvelli, njóta þess að vera þar nánast einn dálitla stund og hlusta á fuglana syngja, fylgjast síðan með bílaflóðinu inn á stæðin við gestastofuna á Hakinu þegar klukkan fer að ganga tíu. Þá sér …