Samfélagsmiðlar

Segir ríflega 100 milljarða útflutningstekjur í hættu

Aukatakmarkanir á ferðir bólusettra ferðamanna hingað til lands draga úr eftirspurn eftir Íslandsferðum um 10 til 30 prósent. Þetta kemur fram í Facebook-færslu Jóhannesar Þórs Skúlasonar, framkvæmdastjóra Samtaka ferðaþjónustunnar. Vísar hann þar til upplýsinga frá flugfélögunum á Keflavíkurflugvelli.

Jóhannes segir að miðað við þessi neikvæðu áhrif þá geti þjóðarbúið farið á mis við 39 til 118 milljarða króna í útflutningstekjur á næsta ári. Horfir hann þar til nýrrar spár Landsbankans um að ferðamenn hér á landi verði ein og hálf milljón á næsta ári og meðaleyðslan verði á pari við það sem var í júlí 2021.

„Til samanburðar er gert ráð fyrir að stærsta loðnuvertíð í tuttugu ár muni geta skilað samfélaginu 50 til 80 milljörðum í útflutningstekjur,“ bætir Jóhannes við.

„Haldi Ísland áfram að leggja aukatakmarkanir á bólusetta ferðamenn, eitt EES ríkja, fylgir því óhjákvæmilega beint verðmætatap fyrir samfélagið upp á tugi milljarða – jafnvel jafngildi rúmlega tveggja loðnuvertíða. Taki stjórnvöld ákvörðun um að viðhalda landamæratakmörkunum á bólusetta ferðamenn í vetur er það því svipað og að ákveða að veiða ekki loðnukvótann í vetur og kannski ekki heldur næsta vetur. Þætti slík ákvörðun vera skynsamleg í efnahagslegu samhengi? – Nei, loðnuvertíðinni hefur auðvitað verið fagnað mjög, og það réttilega, einmitt vegna þess að samfélagið þarf sárlega á útflutningstekjum að halda.

Af nákvæmlega sömu ástæðu er efnahagslega skynsamlegt að ferðatakmarkanir á bólusetta erlenda ferðamenn séu þær sömu á Íslandi og í helstu samkeppnislöndum og mörkuðum íslenskrar ferðaþjónustu. Þar eru nefnilega í húfi að minnsta kosti jafn mikil og líklega mun meiri verðmæti fyrir samfélagið. Þannig er nú það,“ skrifar Jóhannes á Facebook síðu sína.

Nýtt efni

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …

Megn óánægja er meðal starfsmanna skemmtigarðsins Disneyland í Kaliforníu í Bandaríkjunum og hóta þeir nú verkfalli í fyrsta skipti frá árinu 1984. Kjaraviðræður sem staðið hafa síðan í apríl hafa engum árangri skilað. Ef af verður munu 14 þúsund starfsmenn skemmtigarðsins leggja niður störf samkvæmt frétt CNN en 99 prósent þeirra hafa samþykkt verkfallsaðgerðir. Til …