Samfélagsmiðlar

Viðbótin mest í notkun ítalskra greiðslukorta

Kortavelta erlendra ferðamanna hér á land í september lækkaði um 15 prósent frá sama mánuði árið 2019. Erlendum ferðamönnum fækkaði hlutfallslega miklu meira eða um 41 prósent. Hver og einn túristi er því að eyða mun meiru en áður.

Ítalir eyða að jafnaði nokkru minna hér á landi en hinn almenni ferðamaður. Í milljónum talið jókst hins vegar kortavelta ítölskra túrista mun meira en annarra þjóða í september.

Skýringin á þessu liggur í miklu betri flugsamgöngum milli Íslands og Ítalíu. Nú fljúga þotur Wizz Air til Keflavíkurflugvallar frá Mílanó, Róm og Napólí og hingað streyma ítalskir ferðamenn. Í september voru þeir nærri tvöfalt fleiri en í september 2019 eins og Túristi hefur áður rakið.

Nú sýna nýjar tölur frá Rannsóknarsetri verslunarinnar að velta á ítölsk greiðslukort jókst um 298 milljónir króna í síðasta mánuði. Það er nærri tvöföldun frá september í hittifyrra og engin önnur þjóð bætti jók eyðsluna jafn mikið hér á landi, í milljónum talið, á milli tímabila eins og sjá má hér fyrir neðan.

Velta flestra þeirra dróst nefnilega saman í september í takt við fækkun ferðamanna. Það gerðist þó ekki í tilfelli Bandaríkjamanna, Þjóðverja og Hollendinga. Frá þessum löndum komu færri túristar en áður en eyðslan jókst engu að síður.

Þrátt fyrir þessa aukningu þá eru Ítalir nokkuð frá því að komast í efstu sætin yfir þær þjóðir sem eyða mestu hér á landi. Þar eru Bandaríkjamenn í langefsta sæti sem fyrr.

Nýtt efni

„Við erum á lokametrunum í undirbúningi og opnum vonandi í september," segir Inga Harðardóttir, framkvæmdastjóri Flóra hotels, um nýtt íbúðahótel á vegum Reykjavik Residence við Vatnsstíg. Á nýja hótelinu verða 26 íbúðir í nýuppgerðum fasteignum milli Laugavegs og Hverfisgötu en Reykjavik Residence rekur íbúðahótel á nokkrum stöðum í miðborginni. Flóra hotels, móðurfélag Reykjavík Residence, rekur …

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …