Samfélagsmiðlar

Farþegatekjurnar dugðu ekki fyrir flugrekstrinum

Meðalfargjöldin hjá Play eru á pari við þá áætlun sem fjárfestum var kynnt í sumar. Farþegahópurinn hefur þó verið mun fámennari.

Tekjur Play af farmiðasölu námu 620 milljónum króna (um 4,7 milljónir dollara) í júlí, ágúst og september. Farþegar félagsins borguðu svo aukalega 257 milljónir kr. (um 2 millj. dollara) fyrir val á sætum, farangur, veitingar um borð og fleira þess háttar. Tekjurnar voru því samtals 877 milljónir króna á þriðja fjórðungi ársins.

Kostnaður vegna flugreksturs félagsins var hins vegar 66 milljónum krónum hærri eða 943 milljónir króna (7,2 millj. kr.) í heildina.

Eldsneyti er hluti af upphæðinni en olíuverð hefur hækkað hratt síðustu mánuði. Til þessa liðs telst einnig þjónusta við flugvélar, viðhald og lendingagjöld. Aftur á móti er launakostnaður, húsaleiga og markaðskostnaður það ekki.

Skýringin á þessu liggur í þeirri staðreynd að tekjur Play hafa verið töluvert lægri en lagt var upp með. Óseldu sætin í ferðum félagsins hafa verið mun fleiri en vonast var til og vísa forsvarsmenn félagsins til neikvæðrar þróun í heimsfaraldrinum í þeim efnum.

Einingatekjur Play á þriðja ársfjórðungi voru þannig 43 prósent lægri en spáin í hlutafjárúboðinu í sumar gerði ráð fyrir. Og þær voru ríflega tvöfalt lægri en hjá Icelandair á þriðja fjórðungi eins og sjá má á samanburðinum hér fyrir neðan.

Hafa verður í huga við samanburð á einingatekjum og -kostnaði félaganna tveggja að Icelandair flýgur að jafnaði lengri flugleiðir en Play. Það lækkar einingakostnað og líka einingatekjur.

Nýtt efni

Play mun fækka flugferðunum sínum til Norður-Ameríku um fjórðung í vetur í samanburði við þann síðasta líkt og FF7 greindi frá. Til viðbótar hefur félagið gert breytingar á flugáætlun sinni til Evrópu. Í sumum tilfellum fjölgar ferðunum en þeim fækkar í öðrum. Þannig gerir áætlunin fyrir september ráð fyrir tíu prósent færri ferðum en í …

Play er með fjóra áfangastaði Bandaríkjunum og einn í Kanada og býður félagið nú upp á daglegar ferðir til þeirra allra nærri allt árið um kring. Yfir vetrarmánuðina hefur Play þó dregið úr framboði en næsta vetur verður niðurskurðurinn meiri en áður. Næstkomandi nóvember er aðeins reiknað með 99 brottförum frá Keflavíkurflugvelli til Bandaríkjanna og …

Nú í vikunni hafa mælingar í Noregi og Bandaríkjunum sýnt að verðlag í þessum tveimur löndum hjaðnar hraðar en greinendur höfðu reiknað með. Það sama er upp á teningnum í Svíþjóð en í morgun birti hagstofan þar í landi nýjar verðlagsmælingar sem sýna að verðbólga sl. 12 mánuði mælist nú 2,6 prósent. Ef vaxtakostnaður er …

Gengi hlutabréf í Icelandair hefur nú fallið um 61 prósent síðustu 12 mánuði og kostar hver hlutur í dag 86 aura. Í hlutafjárútboðinu sem efnt var til í september 2020, til að koma flugfélaginu í gegnum heimsfaraldurinn, var hluturinn seldur á 1 krónu. Stuttu eftir útboðið fór gengið eins langt niður og það er í …

Á fyrri helmingi ársins komu aðeins færri Bandaríkjamenn til Íslands en á sama tíma í fyrra þrátt fyrir tíðari flugferðir. Há verðbólga vestanhafs er væntanlega ein af skýringunum á þessum samdrætti enda hafa skuldsettir Bandaríkjamenn nú minna á milli handanna. Nú gæti hagur þess hóps vænkast því verðlag í Bandaríkjunum lækkaði meira í síðasta mánuði …

Vestanhafs er hefur ekkert flugfélag verið rekið með meiri hagnaði en Delta síðustu ár. Á nýafstöðnum öðrum ársfjórðungi, apríl til júní, voru tekjur félagsins hærri en nokkru sinni áður á þessum hluta árs en aftur á móti var kostnaðurinn líka hærri. Þar með lækkaði hagnaðurinn um 30 prósent á milli ára samkvæmt uppgjöri sem flugfélagið …

Þessa dagana er mikið rætt um samdrátt í íslenskri ferðaþjónustu miðað við síðasta ár en þá er einblínt á að vöxturinn haldi ekki áfram á sama hraða og hann hefur gert eftir heimsfaraldur. Ef bornar eru saman tölur um komur erlendra ferðamanna á fyrstu fimm mánuðum þessa árs miðað við sama tímabil 2019 sést að …

Það fóru 212 þúsund farþegar með erlend vegabréf í gegnum vopnaleitinni á Keflavíkurflugvelli í júní en þessi talning er notuð til að leggja mat á fjölda ferðamanna hér á landi. Í júní í fyrra var þessi hópur 20 þúsund farþegum fjölmennari og miðað við aukið flugframboð á milli ára þá mátti gera ráð fyrir viðbót …