Samfélagsmiðlar

Fresta gistináttaskatti til 2023

Fjárlagafrumvarp nýrrar ríkisstjórnar var kynnt í morgun.

Gistináttaskatturinn nemur 300 krónum á hverja gistieiningu. Dæmi um þess háttar einingu er útleiga á þessu herbergi á Icelandair hótelinu við Mývatn í eina nótt.

Tímabundin niðurfelling á gistináttagjaldi var meðal þeirra efnahagsaðgerða sem stjórnvöld gripu til þegar heimsfaraldurinn hófst í fyrra. Til stóð að gjaldið yrði tekið upp aftur nú um áramót og tekjur ríkissjóðs af gjaldtökunni yrðu 695 milljónir króna á næsta ári samkvæmt samþykktri fjármálaáætlun.

Í fjármálafrumvarpi nýrrar ríkisstjórnar, sem birt var í morgun, er aftur á móti lagt til að framlengja niðurfellingu á gistináttaskattinum til loka árs 2023. Er það gert í ljósi stöðu ferðaþjónustunnar eins og segir í frumvarpinu.

Í stjórnarsáttmála ríkisstjórnarinnar er boðuð endurskoðun á gistináttagjaldinu. Þar er þó ekki horft til þess að fella gjaldið niður heldur aðeins að sveitarfélög fái líka hluta af gjaldtökunni til sín. En líkt og Túristi fór yfir í gær er íslenska gistináttagjaldið að miklu leyti frábrugðið því sem þekkist til að mynda á meginlandi Evrópu. Á hinum Norðurlöndunum hefur gistináttaskattur ekki verið innleiddur.

Í tillögum Samtaka ferðaþjónustunnar að endurreisn atvinnugreinarinnar í kjölfar heimsfaraldurs er meðal annars lagt til að gistináttaskatturinn verði afnuminn. Eins og staðan er núna kemur hann þó til sögunnar á ný eftir tvö ár ef fjárlagafrumvarpið verður samþykkt óbreytt.


Þú færð aðgang að öllum greinum Túrista í 30 daga fyrir 300 krónur með því að nota afsláttarkóðann „300″ þegar þú pantar áskrift. Í framhaldinu fullt mánaðarverð (2.650 kr.) en alltaf hægt að segja upp.

Nýtt efni

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …