Samfélagsmiðlar

Þurfa aukið fé til að halda fluginu áfram

Flugfélagið Flyr hóf áætlunarflug frá Ósló í lok júní sl. Nú biðla stjórnendur félagsins til hluthafanna um meira fé.

Heimsfaraldurinn hefur valdið fluggeiranum ómældu tjóni en engu að síður hefur fjöldi nýrra flugfélaga hafið rekstur í ár. Í Noregi fór hið norska Flyr í loftið í lok júní og fljúga þotur félagsins í dag bæði milli norskra borga og eins frá Ósló til vinsælla ferðamannastaða í Evrópu. Félagið er skráð á hlutabréfamarkað og birti í morgun uppgjör fyrir þriðja fjórðung ársins.

Niðurstaðan er tap upp á 162 milljónir norskra króna en það jafngildir um 2,5 milljörðum króna. Hjá Play nam tapið um 1,4 milljarði króna á þriðja ársfjórðungi en það félag fór líka í loftið í júní og með álíka margar þotur.

Í tengslum við útgáfa uppgjörsins gáfu stjórnendur Flyr það svo út að þeir þyrftu á meira fé að halda til að koma félaginu í gegnum næstu misseri. Ætlunin er að óska eftir 3,8 milljörðum kr. (250 milljónir norskra króna) hjá núverandi hluthöfum. Í lok september nam lausafjárstaða Flyr 5,5 milljörðum króna (363 millj. norskar kr.). Til samanburðar var um tíu milljarðar kr. hjá Play.

Tonje Wikstrøm Frislid, forstjóri Flyr, segir í viðtali við Dagens Næringsliv nú í morgun að þörfin fyrir aukið fé skrifist að hluta til á neikvæð áhrif Delta-afbrigðis kórónaveirunnar á reksturinn. Hún bætir því við að bætt fjárhagsstaða geri félaginu líka kleift að stækka flugflotann en nýverið gerði Flyr samkomulag um leigu á allt að tíu Boeing Max þotum.

Í því samhengi má rifja upp að stjórnendur Icelandair vinna nú að því að leigja þrjár slíkar fyrir næsta sumar.

Gengi hlutabréfa í Flyr var í lok síðustu viku 3,85 norskar kr. á hvern hlut eða 23 prósentum lægra en það var í útboði félagsins fyrr á árinu. Eftir birtingu uppgjörsins í morgun og tilkynningu um hlutafjárútboð þá hefur gengið lækkað um 13 prósent.

Nýtt efni

Eftirspurn eftir ferðalögum til útlanda meðal Íslendinga er áfram sterk fullyrti Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, á kynningu á nýju uppgjöri flugfélagsins nú í morgun. Farþegum Icelandair frá heimamarkaðnum fækkaði hins vegar um 9 prósent á öðrum ársfjórðungi í samanburði við sama tímabil í fyrra. Þennan samdrátt útskýrði Bogi Nils með því að benda á …

Í byrjun júlí tóku gildi bráðabirgðatollar á rafbíla sem fluttir eru inn frá Kína til aðildarríkja Evrópusambandsins. Var gripið til þessa eftir að rannsókn á vegum Framkvæmdastjórnar Evrópusambandsins leiddi í ljós að kínverska framleiðslan nyti óeðlilega mikils ríkisstuðnings og skaði því evrópskir rafbílaframleiðendur. Aukatollurinn, sem nú leggst ofan á þann 10 prósent toll sem fyrir …

Á öðrum ársfjórðungi í fyrra hagnaðist Icelandair um 2,1 milljarð króna fyrir skatt en núna var niðurstaðan hagnaður upp á 73 milljónir króna. Í dollurum, uppgjörsmynt Icelandair, var rekstrarafkoman (Ebit) jákvæð um 3,3 milljónir dollara en 21 milljón í fyrra. Sú niðurstaða var sú besta í mörg ár eins og sjá má. Skilyrði til flugrekstrar …

Fyrir fjórum vikum síðan boðaði Lilja Dögg Al­freðsdótt­ir, menn­ing­ar- og viðskiptaráðherra, átak í markaðssetningu á Íslandi sem áfangastað fyrir ferðamenn. Segja má að ráðherrann hafi verið að svara kalli forsvarsfólks ferðaþjónustunnar sem hvatt hefur til opinberrar kynningar á Íslandi sem áfangastað líkt og víða tíðkast. Tveimur dögum eftir að Lilja Dögg lofaði „hundruðum millj­óna“ til …

Stjórnendur Icelandair og Play gáfu það út í sumarbyrjun að fargjöld hefðu lækkað vegna mikillar samkeppni í flugi yfir Atlantshafið. Félögin tvö þurfa nú í auknum mæli að sækja á þann markað þar sem minni eftirspurn er eftir Íslandsferðum. Gallinn er hins vegar sá að farþegar sem fljúga milli Evrópu og N-Ameríku, með millilendingu á …

Í júní í fyrra voru óvenju margir bandarískir ferðamenn á landinu miðað við flugframboð. Nú í sumar hefur flugferðunum fjölgað um 12 prósent en samt fækkaði bandarískum ferðamönnum um 19 prósent í nýliðnum júní. Það er Icelandair sem er langumsvifamest í flugi héðan til Bandaríkjanna og stóð félagið undir 7 af hverjum 10 flugferðum héðan …

Víðast hvar eru gistinætur útlendinga helsti mælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustu enda nær eingöngu eyríki að telja ferðafólk við landamæri með einföldum hætti. Hjá frændþjóðum okkar eru gistinæturnar því aðalmálið og nú fjölgar erlendu gestunum í Noregi þónokkuð frá fyrra ári en forsvarsfólk íslenskra ferðaþjónustufyrirtækja hefur undanfarna mánuði bent á harðnandi samkeppni við þau …

helsinki yfir

Hagstofur víða birta nú nýjar verðlagsmælingar sem flestar sýna að verðbólga er á niðurleið. Nú í morgunsárið var komið að finnsku hagstofunni og þar sýna tölur að verðlag hefur hækkað um 1,3 prósent síðastliðna 12 mánuði. Á milli maí og júní fór verðbólgan niður um 0,2 prósent. Það voru lækkandi húsnæðisvextir og fallandi verð á …