Samfélagsmiðlar

Krám ekki lokað í Svíþjóð

Sænsk yfirvöld gera ekki greinarmun á veitingastöðum og börum þegar kemur að opnunartíma nú þegar sóttvarnarreglur hafa verið hertar.

Þegar Willum Þór Þórsson, heilbrigðisráðherra, kynnti hertar sóttvarnaraðgerðir í gær þá vísaði hann til þess að í Svíþjóð hefðu líka gengið í gildi strangari reglur í vikunni. Þar í landi verða bareigendur þó ekki að skella í lás líkt og þeir íslensku þurfa að gera.

Sænsku reglurnar gera nefnilega ekki greinarmun á því hvort um er að ræða veitingahús eða krár. Allir mega hafa opið til klukkan ellefu á kvöldin svo lengi sem allir gestir sitja við borð. Einnig er gerð krafa um að í mesta lagi átta manns sitji saman og einnig verður að vera einn metri á milli hópa.

Íslensku reglurnar eru á annan veg. Hér mega aðeins veitingastaðir hafa opið en opnunartíminn er takmarkaðri en í Svíþjóð. Síðustu gestir íslensku veitingahúsanna verða að mæta fyrir klukkan 21 ekki má hafa opið lengur en til klukkan 22.

Kormákur Geirharðsson, eigendi Ölstofu Kormáks og Skjaldar, gagnrýndi í fréttum RÚV í gær að eingöngu veitingastaðir fengju að hafa opið næstu vikur.

„Þetta þýðir bara að núna ákveða þau að loka svona tíu krám og opna hundrað krár á veitingastöðum í borginni í staðinnh. Fólkið sem að kom til okkar hefur núna leyfi til að fara á veitingastaði. Þar eru nákvæmlega eins borð og nákvæmlega eins stólar. Þar getur fólk keypt sér bjór og sleppt því að kaupa sér mat,“ sagði Kormákur.

Stuðningur við stórum hluta á föstum kostnaði

Áður en hertu reglurnar voru boðaðar í Svíþjóð þá hafði ríkisstjórn landsins framlengt stuðning sinn við þau fyrirtæki sem hafa orðið fyrir tekjufalli vegna sóttvarnaraðgerða að undanförnu. Í Svíþjóð er reglan sú að ef tekjur fyrirtækis hafa dregist saman um meira en þrjátíu prósent þá er hægt að sækja um stuðning frá hinu opinbera. Sá stuðningur getur í mesta lagi staðið undir 90 prósent af föstum kostnaði og þar á meðal launum og húsaleigu.

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …