Samfélagsmiðlar

Olíuverðið fellur

Það er talsvert ódýrara að fylla þotur af eldsneyti í dag en það var í byrjun síðustu viku.

Verð á Norðursjávarolíu er nú rétt um 100 bandaríkjadollarar á fatið og hefur lækkað um tíu prósent frá því á föstudag. Skrifa sérfræðingar lækkunina helst á minnkandi eftirspurn Kínverja eftir olíu vegna víðtækra sóttvarnaraðgerða þar í landi til að draga úr útbreiðslu Covid-19.

Þessar verðlækkanir koma flugfélögunum til góða enda vega kaup á þotueldsneyti þungt í rekstri flugfélaganna. Tonn af þotueldsneyti kostar nú í um þúsund dollara og hefur lækkað um fimmtung frá því í byrjun síðustu viku.

Innrás Rússa á Úkraínu og þær viðskiptaþvinganir sem fylgt hafa í kjölfarið eru megin skýringin á hækkunum síðustu vikna. Olíuverðið var reyndar orðið hátt áður en stríðið hófst og um miðjan janúar kostaði þotueldsneyi álíka mikið og árið 2018. Það ár skrifaðist taprekstur Icelandir meðal annars á hátt olíuverð.

Í ár gera stjórnendur félagsins aftur á móti ráð fyrir hagnaði og byggir sú spá á því að félagið greiði að jafnaði 800 dollara fyrir hvert tonn af þotueldsneyti. Sem fyrr segir er verðið núna fjórðungi hærra en Icelandair hefur tryggt sér hluta af olíunotkuninni á lægra verði. Þessar svokölluðu eldsneytisvarnir renna þó út að langmestu leyti þann 1. júlí.

Stjórnendur Play ætla kynna nýgerðan samning um eldsneytiskaup í tengslum við birtingu ársuppgjörs félagsins á morgun.

Nýtt efni

Margir sem eru að basla í ferðaþjónustu fjarri höfuðborgarsvæðinu horfa öfundaraugum til Suðurlands, sem nýtur nálægðar við Keflavíkurflugvöll og Reykjavík - og státar af áfangastöðum sem ferðamenn sækjast eftir að heimsækja og hafa verið mjög vel kynntir síðustu áratugi.   Það er stöðugur straumur ferðamanna um Suðurland, meðfram „gullströndinni,“ sem hótelhaldarinn fyrir austan nefndi svo - …

Löngu áður en hið svokallaða „Bulletproof“ kaffi leit dagsins ljós settu Tíbetar smjörklípu út í morgunteið sitt til að byrja daginn á rjúkandi og næringarríkan hátt. Í köldu háfjallalofti Himalaja-fjallanna hefur þessi salti, rjómakenndi og hitaeiningaríki drykkur orðið að daglegri hefð sem er ómissandi í matarmenningu þjóðarinnar.Á máli heimamanna nefnist drykkurinn „po cha,“ sem einfaldlega …

Í nærri fimmtán hafa Icelandair og bandaríska flugfélagið Jetblue átt í samstarfi sem gerir viðskiptavinum þeirra kleift að kaupa tengiflug með hinu félaginu á einum miða og innrita farangur alla leið. Þannig getur farþegi sem ætlar héðan til Orlando í sumar keypt farið alla leið hjá Icelandair þó flogið sé með Jetblue seinni legginn, frá …

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …