Samfélagsmiðlar

Reikna ekki með að minni afköst hjá Boeing komi niður á Icelandair

Starfsmenn Boeing við fullkláraða MAX 10 þotu.

Skortur á íhlutum og hefur orðið til þess að hægt hefur á afhendingu nýrra flugvéla frá verksmiðjum Boeing. Í febrúar voru aðeins 22 þotur fullkláraðar en til samanburðar voru þær 32 í janúar og í desember í fyrra tókst að afhenda 38 þotur samkvæmt frétt Reuters.

Max þotur standa undir stærstum hluta af framleiðslunni hjá Boeing þessi misserin og hefur Icelandair nú þegar fengið þrjár af þeim fimm Max þotum sem félagið átti von á fyrir komandi sumarvertíð. Þar með er félagið með tólf Max þotur í flota sínum í dag.

Spurð hvort útlit sé fyrir drátt á afhendingu þeirra tveggja flugvéla sem út af standa þá segir Ásdís Pétursdóttir, upplýsingafulltrúi Icelandair, að von sé á þeim báðum snemmsumars.

Flestar teknar á leigu

Af þeim tólf Max þotum sem nú eru skráðar í umsjá Icelandair hjá Samgöngustofu þá eru átta í eigu mismunandi flugvélaleiga. Þegar þoturnar voru keyptar á sínum tíma þá stóð til að flugfélagið myndi sjálft eiga meirihluta flugvélanna.

Eignarhaldið á gömlu Boeing 757 þotunum hefur til að mynda alla tíð verið hjá Icelandair en félagið veðsetti tíu þess háttar þotur árið 2019 í tengslum við tíu milljarða króna lántöku hjá Landsbankanum.

Upplýsa ekki um eldsneytissamninga

Nýjar og sparneyttari flugvélar eru kærkomin viðbót við flugflota Icelandair nú þegar þotueldsneyti er mun dýrara en það hefur verið í mörg ár. Í gær kostaði tonn af þotueldsneyti í Evrópu 1.148 dollara en afkomuspá stjórnenda Icelandair gerir ráð fyrir að félagið greiði að jafnaði 800 dollara fyrir hvert tonn af þotueldsneyti í ár.

Icelandair hefur samið um lægra verð á um fjórðungi af eldsneytisnotkun sinni á þeim ársfjórðungi sem hefst nú um mánaðamótin. Frá 1. júlí hefur félagið fest verð á innan við tíund af notkuninni líkt og Túristi greindi frá fyrir þremur vikum síðan. Ekki fást upplýsingar um hvort breytingar hafi orðið á þessum hlutföllum því í svari Icelandai,r við fyrirspurn Túrista, segir að þetta séu upplýsingar sem félagið ætli ekki að birta eða gefa upp á milli ársfjórðunga.

Nýtt efni

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …

Icelandair sagði í dag upp 82 starfsmönnum en um er að ræða starfsfólk úr ýmsum deildum á skrifstofum og starfsstöðvum félagsins. Í tilkynningu er bent á að Icelandair hafi á árunum 2021 til 2023 ráðið og þjálfað um 2.500 starfsmenn og góður árangur hafi náðst við að byggja félagið hratt upp eftir heimsfaraldurinn. Nú er …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Bláa lónið í Svartsengi hefur rýmt öll sín athafnarsvæði vegna jarðhræringa við Sundhnúkagígaröðina nú í morgun. Rýmingin gekk vel að því segir í tilkynningu og er gestum þakkaður góður skilningur á stöðunni, starfsmönnum fagleg vinnubrögð og viðbragðsaðilum gott samstarf. Bláa lónið er einn allra vinsælasti viðkomustaður ferðamanna hér á landi en vegna jarðhræringa á Reykjanesi …

Icelandair hefur gripið til hópuppsagna í dag og munu þær ná til ólíkra deilda innan fyrirtækisins að því segir í frétt Vísis. Þar er haft eftir Ásdísi Ýr Pétursdóttur, talskonu Icelandair, að dagurinn í dag sé erfiður en hún geti ekki tjáð sig nánar um stöðuna af virðingu við starfsfólkið. Heimildir FF7 herma að uppsagnirnar …

Miklar breytingar eru við sjóndeildarhringinn í grænlenskri ferðaþjónustu. Ný flugstöð verður tekin í notkun í Nuuk 28. nóvember. Síðan er ráðgert að ljúka framkvæmdum við nýjar flugstöðvar í Ilulissat og Qaqortoq á Suður-Grænlandi fyrir lok ársins 2026. Nú sinna Air Greenland og Icelandair Grænlandsflugi en færi ættu að skapast til að laða að fleiri flugfélög. …

Þýski Volkswagen ætlar ekki að játa sig sigraðan í baráttunni um markaðinn fyrir ódýrar gerðir rafbíla, þar sem kínverskir framleiðendur hafa náð góðri fótfestu og boða enn frekari landvinninga. Fyrr í mánuðinum runnu út í sandinn viðræður fornu fjendanna Volkswagen og franska Renault um að standa sameiginlega að þróun og smíði nýs rafknúins alþýðubíls til …