Samfélagsmiðlar

Setja spurningamerki við boðaðar kjarabætur stjórnenda Icelandair

Aðalfundur Icelandair fer fram á morgun og þar er munu hluthafar greiða atkvæði um nýtt bónuskerfi fyrir framkvæmdastjórn félagsins og sérvalda starfsmenn. Þar er ætlunin að úthluta allt að 900 milljónum hlutabréfa til hópsins næstu þrjú ár. Markaðsvirði virði þeirra er í dag nærri tveir milljarðar króna.

Til viðbótar er ætlunin að halda í kaupaukakerfi fyrir æðstu stjórnendur sem getur hækkað árslaun þeirra um allt að fjórðung. Það hefur þó ekki reynt á það kerfi um árabil enda var Icelandair rekið með miklu tapi á árunum fyrir heimsfaraldur þrátt fyrir að árin 2018 og 2019 hafi almennt verið góð í fluggeiranum.

Og einmitt sú staðreynd að afkoma Icelandair hafi var neikvæð á þessum árum er ein af ástæðum þess að viðmælendur Túrista, í hópi stórra hluthafa flugfélagsins, eru efins um þessar boðuðu kjarabætur.

Tímasetning á þessu nýja kaupaukakerfi þykir líka slæm að mati sumra sem Túristi hefur rætt við. Er þá bent á að Icelandair hafi notið hárra ríkisstyrkja í heimsfaraldrinum og á sama tíma staðið í kjaradeilum við starfsmenn. Sérstaklega við Flugfreyjufélag Íslands en nýlega felldi félagsdómur þann úrskurð að flugfélagið hafi brotið á nærri sjötíu flugfreyjum og -þjónum við endurráðningar í fyrra.

Viðmælendur Túrista setja einnig spurningamerki við að stjórnendur Icelandair hafi gefið frá sér ríkisábyrgð á lánum í sömu andrá og fyrrnefnt bónuskerfi fyrir yfirmennina sjálfa var kynnt til sögunnar. Það geti varla verið tilviljun því telja megi víst að kjarabæturnar hefðu mætt mótstöðu á Alþingi ef ríkisábyrgðin væri ennþá virk.

Á það er líka bent að í ljósi þeirrar miklu óvissu sem nú ríkir í heimsmálunum þá hefði verið ákjósanlegt fyrir flugfélagið að eiga ríkisábyrgðina inni.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …