Samfélagsmiðlar

Þrír stærstu sjóðirnir greiddu atkvæði gegn tillögunni

Stjórn Icelandair lagði til að hluthafar félagsins myndu samþykkja nýtt kaupréttakerfi fyrir stjórnendur og sérvalda starfsmenn á aðalfundi samsteypunnar í lok síðustu viku. Tillagan var samþykkt en fyrir fundinn gaf lífeyrissjóðurinn Gildi það út fyrir að hinar boðuðu kjarabætur væru of umfangsmiklar og sjóðurinn myndi því greiða atkvæði gegn tillögunni.

Lífeyrissjóðurinn Brú, sem er næststærsti hluthafinn í Icelandair, samþykkti ekki heldur tillögu stjórnarinnar um kaupréttakerfi líkt og gert er grein fyrir á heimasíðu sjóðsins. Harpa Jónsdóttir, framkvæmdastjóri LSR, staðfestir í svari til Túrista að sá sjóður hafi líka kosið gegn kaupréttakerfinu.

Gildi, Brú og LSR fara samtals með um tíu prósent hlut í Icelandair og eru atkvæðamestu lífeyrissjóðirnir á lista yfir stærstu hluthafana. Fjórði stærsti lífeyrissjóðurinn þar á blaði er Almenni lífeyrissjóðurinn en sá greiddi atkvæði með kaupréttakerfinu.

Samkvæmt upplýsingum frá Icelandair var tillaga stjórnar félagsins um nýtt kaupréttakerfi samþykkt með 65 prósent atkvæða. Gefnir verða út 900 milljónir nýrra hlutabréfa í flugfélaginu af því tilefni og þeir boðnir stjórnendum og óskilgreindum hópi starfsmanna.

Markaðsvirði þessa hlutar er í dag um 1,4 milljarðar króna og hefur lækkað um rúmlega hálfan milljarð síðan tillagan var lögð fram fyrir fjórum vikum síðan. Á sama tíma ákváðu stjórnendur Icelandair að gefa frá sér heimild til lántöku upp á allt að fimmtán milljarða króna með 90 prósent ríkisábyrgð.

Nýtt efni

Fyrsta skemmtiferðaskip ársins kom til Ísafjarðar um síðustu helgi, þýska AIDAsol með nærri í 2.200 farþega. Á sunnudag koma tvö skip með væntanlega 3.000 - 4.000 farþega. Það er farþegafjöldi undir öllum viðvörunarmörkum sem Ísafjarðarbær ætlar að fylgja í framtíðinni vegna komu skemmtiferðaskipa. Nýsamþykktar fjöldatakmarkanir gilda raunar ekki á þessu ári þar sem bókanir hafa …

Í marsmánuði fór fjöldi erlendra ferðamanna í Japan í fyrsta skipti yfir 3 milljónir, samkvæmt tölum sem birtar voru í síðustu viku. Um 2,7 milljónir komu í febrúar. Auðvitað nýtur japönsk ferðaþjónusta nú uppsafnaðrar löngunar erlendra ferðamanna á að heimsækja loks Japan eftir langvarandi lokun og ferðahindranir í tengslum við Covid-19 en það er ekki …

Jón Atli Benediktsson rektor Háskóla Íslands var heiðraður á ársfundi Meet in Reykjavik í gær. Hann leiddi til sigurs umsókn Íslands um að fá ráðstefnuna „International Geoscience and Remote Sensing Symposium (IGARSS)“ til Reykjavíkur í júlí 2027. Gert er ráð fyrir að 2.500 erlendir vísindamenn og fagfólk á sviði fjarkönnunar frá öllum heimshornum sæki ráðstefnuna …

United Airlines tilkynntu í gær um betri afkomu en vænst var á öðrum ársfjórðungi. Þetta kemur í framhaldi af því að tapið á fyrsta fjórðungi var minna en óttast hafði verið. Megin ástæða þess að vel gengur er einfaldlega mikill áhugi á ferðalögum. Hlutabréf í United hækkuðu strax í fyrstu viðskiptum eftir að tilkynnt var …

Japanskir bílaframleiðandur hafa dregist aftur úr nýrri fyrirtækjum á borð við bandaríska Tesla og kínverska BYD í þróun rafbílasmíði. En menn velta því fyrir sér hvort japanskir framleiðendur á borð við Toyota og Nissan verði ekki fljótir að vinna upp það forskot - og jafnvel ná forystu - með þróun nýrrar gerðar rafhlaðna, sem vonir …

„Viltu nýjan bíl? Ef svarið er já, þá þurfum við að finna pening til að kaupa bílinn. Við getum aflað hans með sjávarútvegi en sú grein er takmörkuð og margir vilja setja skorður á fiskeldi. Til að auka framleiðslu á málmum þarf meiri raforku. Þá er það ferðaþjónustan sem er eftir og því þarf að …

Yfir veturinn eru Bretar fjölmennastir í hópi ferðamanna hér á landi en fyrstu þrjá mánuði þessa árs innrituðu 109 þúsund breskir farþegar sig í flug frá Keflavíkurflugvelli. Fjöldinn stóð í stað frá sama tíma í fyrra en hins vegar fjölgaði brottförum útlendinga um tíund þessa þrjá mánuði. Efnahagsástandið í Bretlandi kann að skýra að það …

Því var fagnað í gær að undirrituð hefði verið viljayfirlýsingu um að Íslandshótel og fjárfestar tengdir Skógarböðunum ætluðu að byggja og reka fjögurra stjörnu hótel við Skógarböðin í Eyjafirði gegnt Akureyri. Á væntanlegu baðhóteli verða 120 herbergi. Sjallinn - MYND: Facebook-síða Sjallans Íslandshótel hafa líka haft áform um að reisa hótel í miðbæ Akureyrar, þar …