Samfélagsmiðlar

Óseldu sætin ennþá of mörg

Það flugu að jafnaði 764 farþegar á dag með Play í mars sem er viðbót um 61 farþega frá því í febrúar. Þessa tvo mánuði voru að jafnaði tvö af hverjum þrjú sæti skipuð farþegum sem er töluvert betra en mánuðina á undan eins og sjá má á grafinu.

Þetta er hins vegar töluvert frá því sem gert var ráð fyrir í svokallaðri sviðmynd sem birt var í tengslum við hlutafjárútboð félagsins í júní í fyrra. Þar var gert ráð fyrir 72 prósent sætanýtingu í fyrra og í ár átti hlutfallið að fara upp í 85 prósent.

Í tilkynningu frá Play segir að þar á bæ séu væntingar um að sætanýting aukist á næstu mánuðum þar sem tengiflug yfir Atlantshafið muni styrkja stöðu félagsins. Er þar vísað til þess að síðar í þessum mánuði fer Play sína fyrstu ferð til Bandaríkjanna, nánar tiltekið Baltimore-Washington flugvallar. Í maí hefst svo áætlunarflug félagsins til Boston og NewYork bætist við í byrjun júní.

Umsvif félagsins muni því aukast til muna en gert er ráð fyrir að félagið flytji hátt í milljón farþega í ár eins og fram kom í viðtali Túrista við Birgi Jónsson, forstjóra Play, nýverið.

Ef það markmið á að nást þá verður farþegunum að fjölga umtalsvert því nú á fyrsta fjórðungi ársins hefur Play aðeins flogið með um 58 þúsund farþega. Farþegahópurinn á degi hverjum þarf því að vera fjórfalt fjölmennari en hann var nú í mars. Þar með verður óseldu sætunum að fækka því flugfloti Play mun aðeins tvöfaldast fyrir sumarvertíðina.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …