Samfélagsmiðlar

Stilla starfsmönnum og eigendum upp við vegg

Stjórnendur SAS kynntu áform um umbyltingu á rekstri félagsins í febrúar síðastliðnum. Tilgangurinn er að ná niður kostnaði og spara þannig um 7,5 milljarða sænskra króna á ári. Sú upphæð jafngildir um 100 milljörðum íslenskra króna.

Forsendan fyrir því að þetta takist er að áhafnir félagsins, sérstaklega flugmenn, sætti sig við kjaraskerðingar og að ráðningasamningar þeirra verði færðir í dótturfélög SAS. Stéttarfélög flugmanna gáfu það út samstundis að þau væru ekki til viðræðu um þessar breytingar. Síðan þá hefur ekkert mjakast í samkomulagsátt.

Í dag sendi SAS svo frá sér tilkynningu þar sem fram kemur að ekkert gangi í viðræðum við starfsmenn og lánadrottna. Hluti af endurskipulagningu flugfélagsins gengur nefnilega út á að sænska og danska ríkið breyti skuldum í hlutafé. Ríkissjóðir þessara tveggja landa eru ekki bara langstærstu hluthafar SAS í dag heldur líka helstu kröfuhafarnir.

Stjórnendur SAS segjast vonast til að viðræður muni skila árangri fljótlega svo komist verði hjá því að ferlið endi í réttarkerfinu. Er þar vísað til möguleikans á að félagið fari fram á greiðslustöðvun eða jafnvel gjaldþrot samkvæmt því sem segir í frétt Dagens Næringsliv.

SAS heldur úti reglulega áætlunarflugi til Íslands frá bæði Ósló og Kaupmannahöfn og í sumar bætast við ferðir frá Stokkhólmi.

Nýtt efni

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …

Farþegar á leið til New York frá Róm, París, Ósló, London, Berlín eða Aþenu geta flogið beint með norska lágfargjaldaflugfélaginu Norse Atlantic. Í mörgum tilfellum er félagið með ódýrustu sætin á þessum leiðum og keppir því við íslensku flugfélögin um þá farþega sem vilja komast á milli fyrir sem minnst og setja það ekki fyrir …

„Tilgangurinn er að sýna hvað höfuðborgarsvæðið hefur að bjóða í ferðaþjónustu og byggja upp þekkingu meðal þeirra sem í henni starfa," sagði Inga Hlín Pálsdóttir, framkvæmdastjóri Markaðsstofu höfuðborgarsvæðisins, þegar FF7 hitt hana skömmu eftir að sýningin HITTUMST var opnuð í Hafnarhúsinu í dag. Nokkur hópur var þegar kominn að skoða það sem í boði er …

Hilton-hótelkeðjan hefur gert samning um byggingu og rekstur tveggja hótela hér á landi í samstarfi við Bohemian Hotels ehf. Stefnt er að því að opna það fyrra við Hafnarstræti á Akureyri næsta sumar en þar verða 70 herbergi og mun hótelið bera heitið Skáld Hótel Akureyri. Seinna hótelið opnar við Bríetartún, við hlið Frímúrarahallarinnar í …

Flugfélagið Play hefur hafið miðasölu á flugi til Cardiff í Wales og er þetta gert vegna mikils áhuga á leikjum íslenska karlalandsliðsins í knattspyrnu gegn Wales í Þjóðadeildinni sem fara fram næstkomandi haust.  Þetta kemur fram í tilkynningu. Íslenska liðið mætir liði Wales á Laugardalsvelli 11. október en liðin mætast aftur á heimavelli Wales í Cardiff …

Í þeirri viðleitni að hemja troðningstúrisma hafa borgaryfirvöld í Amsterdam ákveðið að leyfa ekki byggingu fleiri hótela í miðborginni. Þrátt fyrir að kröfur hafi verið hertar í borginni gagnvart nýbyggingum hótela þá eru yfir 20 hótel nú á teikniborðinu, segir NL Times. Takmörkunin nær auðvitað ekki til þeirra hótela sem þegar hafa verið samþykkt. Túristar …

Como-vatn á Langbarðalandi dregur til sín um 1,4 milljónir ferðamanna á ári - og í glæsihúsum við vatnið hefur margt frægt og ríkt fólk athvarf. Meðal þeirra sem eiga hús þarna eru George Clooney, Donnatella Versace og Richard Branson. Kannski er það ekki síst efnaða fólkið sem orðið er þreytt á átroðningi - að venjulegir …