Samfélagsmiðlar

Stilla starfsmönnum og eigendum upp við vegg

Stjórnendur SAS kynntu áform um umbyltingu á rekstri félagsins í febrúar síðastliðnum. Tilgangurinn er að ná niður kostnaði og spara þannig um 7,5 milljarða sænskra króna á ári. Sú upphæð jafngildir um 100 milljörðum íslenskra króna.

Forsendan fyrir því að þetta takist er að áhafnir félagsins, sérstaklega flugmenn, sætti sig við kjaraskerðingar og að ráðningasamningar þeirra verði færðir í dótturfélög SAS. Stéttarfélög flugmanna gáfu það út samstundis að þau væru ekki til viðræðu um þessar breytingar. Síðan þá hefur ekkert mjakast í samkomulagsátt.

Í dag sendi SAS svo frá sér tilkynningu þar sem fram kemur að ekkert gangi í viðræðum við starfsmenn og lánadrottna. Hluti af endurskipulagningu flugfélagsins gengur nefnilega út á að sænska og danska ríkið breyti skuldum í hlutafé. Ríkissjóðir þessara tveggja landa eru ekki bara langstærstu hluthafar SAS í dag heldur líka helstu kröfuhafarnir.

Stjórnendur SAS segjast vonast til að viðræður muni skila árangri fljótlega svo komist verði hjá því að ferlið endi í réttarkerfinu. Er þar vísað til möguleikans á að félagið fari fram á greiðslustöðvun eða jafnvel gjaldþrot samkvæmt því sem segir í frétt Dagens Næringsliv.

SAS heldur úti reglulega áætlunarflugi til Íslands frá bæði Ósló og Kaupmannahöfn og í sumar bætast við ferðir frá Stokkhólmi.

Nýtt efni

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …

Á fimmta hundrað flugvallarstarfsmenn í Ósló og Bergen munu leggja niður störf á miðnætti ef ekki nást samningar um nýjan kjarasamning. Viðræðurnar stranda aðallega á kröfum um bætt lífeyrisréttindi og aukin veikindarétt að því segir í frétt Norska ríkisútvarpsins. Ef til verkfalls kemur er viðbúið að það hafi mikil áhrif á umferðina um flugvellina í …