Samfélagsmiðlar

Bæta við ferðum í sumar og íhuga áætlunarflug næsta vetur

Flugsamgöngur milli Íslands og Vínarborgar næsta vetur gætu orðið óvenju miklar.

Ferðamönnum frá Austurríki gæti fjölgað hér á landi í takt við fjölgun flugferða frá Austurríki.

Ferðamenn frá Sviss hafa verið mun fleiri hér á landi en Austurríkismenn þrátt fyrir að jafn margir búi í þessum nágrannaríkjum. Framboð að Íslandsflugi frá Sviss hefur líka verið mun meira en frá Austurríki. Þotur Icelandair fljúga þannig reglulega til bæði Zurich og Genfar á meðan ferðir félagsins til Austurríkis takmarkast við skíðaferðir fyrir Íslendinga.

Sumarið 2019 voru svissnesku farþegarnir á Keflavíkurflugvelli um helmingi fleiri en þeir austurrísku. Um haustið og veturinn var munurinn ennþá meiri eða þrefaldur.

Næsta vetur gæti bilið minnkað því nú skoða stjórnendur austurríska flugfélagsins Austrian möguleikana á því að bjóða í fyrsta sinn upp á áætlunarflug frá Vínarborg til Íslands yfir vetrarmánuðina. Þetta staðfestir talsmaður félagsins í svari við fyrirspurn Túrista.

Hingað til hefur Austrian eingöngu flogið hingað yfir sumarmánuðina og hafa ferðirnar verið á vegum systurfélagsins Austrian Holidays sem einbeitir sér að flugi fyrir ferðaskrifstofur. Núna er Íslandsflugið hins vegar hluti af hefðbundinni áætlun Austrian og í vikunni var brottförum sumarsins fjölgað úr fjórum í fimm. Í júlí næstkomandi munu þotur Austrian því fljúga 23 ferðir frá Keflavíkurflugvelli en þær voru 17 í júlí 2019.

Austurríska flugfélagið er hluti af Lufthansa Group en félög á vegum þessarar stærstu flugfélagasamsteypu Evrópu hafa verið að fjölga ferðunum til Íslands að undanförnu. Síðastliðið ár hafa til að mynda þotur Edelweiss flogið hingað mun oftar en áður frá Zurich og í vetur ætlar Eurowings í fyrsta sinn að halda úti ferðum hingað frá Dusseldorf í Þýskalandi. Hingað til hefur flugfélagið eingöngu flogið hingað yfir sumarið.

Ef af vetrarflugi Austrian til Íslands verður þá fær Wizz Air í fyrsta sinn samkeppni á þessari flugleið á þeim tíma árs. En ungverska félagið hóf að fljúga hingað frá höfuðborg Austurríkis í febrúar árið 2019.

Nýtt efni
MYND: ÓJ

Nýbirt Þróunarvísitala ferðageirans (Travel & Tourism Development Index) fyrir árið 2024, sem Alþjóðaefnahagsráðið ( World Economic Forum) tekur saman annað hvert ár, sýnir að Ísland fellur niður listann um 10 sæti frá 2019 - í 32. sæti, Danmörk, Finnland og Svíþjóð eru töluvert ofar en Noregur er hins vegar ekki meðal þeirra 119 landa sem …

Ríkisstjórn Sjálfstæðisflokks, Viðreisnar og Bjartrar framtíðar áformaði að hækka virðisaukaskatt á ferðaþjónustu úr 11 prósentum í 24 prósent um mitt árið 2018. Stjórnin sprakk hins vegar áður en málið fór í gegnum Alþingi. Samtök ferðaþjónustunnar börðust gegn þessari hækkun á sínum tíma og í morgun efndu samtökin til fundar í ljósi þess að „undanfarin misseri …

Ferðafólk fylgist með hval dregnum á land í Hvalfirði

Samkvæmt könnun sem Maskína gerði fyrir Náttúruverndarsamtök Íslands dagana 30. apríl til 7. maí 2024 eru 49 prósent aðspurðra því andvíg að leyfi Hvals hf. til veiða á langreyðum verði endurnýjað. Hins vegar eru 35 prósent aðspurðra því hlynnt. Beðið er ákvörðunar nýs matvælaráðherra. Meginniðurstöður könnunar Maskínu fyrir Náttútuverndarsamtök Íslands - MYND: Maskína Niðurstöður Matvælastofnunar í …

Eftir því var tekið þegar Jón Gnarr forsetaframbjóðandi lýsti undrun sinni á því, í kappræðum frambjóðenda á Stöð 2 á dögunum, að hann hefði aldrei verið spurður af neinum fjölmiðli út í viðhorf sín til umhverfismála. Þau væru jú einhvers stærstu mál samtímans. Hins vegar væri endalaust verið að tala um málskotsréttinn, sem forsetar beittu …

Ferðaþjónusta verður ein af þeim atvinnugreinum sem halda munu uppi norsku efnahagslífi þegar dregur úr vægi olíuvinnslu að mati Cecilie Myrseth, nýs viðskiptaráðherra Noregs. Hún segir ríkisstjórnina eiga að setja atvinnugreinina í forgang og fylgja þeim ráðum útflutningsráðs landsins að setja fókusinn á ferðamenn með „þykk veski." „Markmiðið á að vera að auka verðmætasköpunina í …

Heldur færri beiðnum um vegabréfsáritun var hafnað á Schengen-svæðinu 2023 miðað við árið á undan, 1,6 milljónum eða 15,8 prósentum af heildarfjölda áritana í stað 17,9 prósenta. Flestum beiðnum var að venju hafnað í Frakklandi eða 436.893, samkvæmt frétt SchengenNews, en Frakkar taka líka við flestum beiðnum. Þau ríki sem koma næst á eftir á …

Þegar nýtt íslenskt flugfélag fer í loftið þá er Kaupmannahöfn ávallt meðal fyrstu áfangastaða. Þannig var það í tilfelli Iceland Express, sem þó var ekki fullgilt flugfélag, Wow Air og Play. Hjá öllum þremur var stefnan ekki sett á Stokkhólm fyrr en fleiri þotur höfðu bæst í flotann. Play fór sína fyrstu ferð til sænsku …

Árið 2023 varð landsvæði sem nam tvöfaldri stærð Lúxemborgar eldum að bráð í Evrópu - meira en hálf milljón hektara gróðurlendis eyðilagðist. Samkvæmt upplýsingum Evrópska upplýsingakerfins um gróðurelda (European Forest Fire Information System - EFFIS) voru 37 prósent umrædds lands þakin runnum og harðblaðaplöntum en á 26 prósentum óx skógur.  Auk gríðarlegs tjóns vistkerfisins fylgdu …