Samfélagsmiðlar

Biðin eftir Kínverjum verður lengri

Hópur kínverskra ferðamanna hér á landi er mun fámennari í dag en var fyrir heimsfaraldur.

Ennþá eru kínversk landamæri að mestu lokuð vegna Covid-19 faraldursins og heimamenn komast ekki út í heim. Og það verður einhver bið eftir því að kínverskir ferðamenn streymi til Evrópu á ný samkvæmt mati sérfræðinga við China Outbound Tourism Research Institute.

Þeir reikna nefnilega ekki með að Kínverjar fari á flakk fyrr en eftir áramót en upptakturinn verður hraður. Árið 2024 má nefnilega gera ráð fyrir að fjöldi kínverskra túrista á heimsvísu verði pari við það sem var 2019. Þetta mat byggir meðal annars á könnunum sem sýna að stór hluti Kínverja bíður spenntur eftir því að ferðast á ný til annarra landa.

Árin fyrir heimsfaraldur var vægi kínverskra ferðamanna hér á landi hæst í desember eins og sést á töflunni hér fyrir neðan. Ef kínversk landamæri opnast fyrr en China Outbound Tourism Research Institute gerir ráð fyrir þá gætu kínverskir ferðamenn orðið fjölmargir hér á landi um næstu áramót.

Það ber þó að hafa í huga að hluti þeirra Kínverja sem heimsækir Íslands býr ekki í heimalandinu. Til marks um það flugu um 7.500 Kínverjar frá Íslandi í janúar til apríl í ár en þeir voru 38 þúsund á sama tíma árið 2019. Fækkunin nemur áttatíu prósentum sem gefur ákveðna vísbendingu um að stór hluti kínverskra ferðamanna hér á landi er í raun búsettur annars staðar en í Kína.

Nýtt efni

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …

Á fimmta hundrað flugvallarstarfsmenn í Ósló og Bergen munu leggja niður störf á miðnætti ef ekki nást samningar um nýjan kjarasamning. Viðræðurnar stranda aðallega á kröfum um bætt lífeyrisréttindi og aukin veikindarétt að því segir í frétt Norska ríkisútvarpsins. Ef til verkfalls kemur er viðbúið að það hafi mikil áhrif á umferðina um flugvellina í …