Samfélagsmiðlar

Fargjöld íslensku flugfélaganna í sitthvora áttina

Svona hefur verðþróunin verið síðustu tvær vikur.

Í dag fljúga þrjú flugfélög héðan til New York og í byrjun júní bætist Play í þann hóp.

Þeir sem ætla að fljúga héðan til New York í sumar geta valið á milli daglegra brottfarar á vegum fjögurra flugfélaga. Þar á meðal með Icelandair og Play.

Það síðarnefnda fer jómfrúarferð sína til borgarinnar í byrjun júní og þá til Stewart flugvallar í Hudsondalnum. Icelandair gerir út frá tveimur stærstu flugvöllunum heimsborgarinnar, Newark og JFK. Þotur United og Delta fljúga líka hingað frá þessum tveimur.

Samkeppnin um farþega á leið milli Íslands og New York er því mikil en samkvæmt niðurstöðu, verðkönnunar Túrista fyrir hálfum mánuði síðan voru fargjöldin í júlí lægst hjá Play. Þau voru aftur á móti hæst hjá Icelandair. Bandarísku félögin voru mitt á milli þeirra íslensku.

Í dag eru meðalfargjöld Delta og United komin töluvert upp fyrir Icelandair og Play hefur líka hækkað sína verðskrá. Aftur á móti hefur meðalverðið hjá Icelandair lækkað um fimm af hundraði samkvæmt nýrri verðkönnun Túrista.

Nú kostar flug með Icelandair til New York í júlí og heim aftur viku síðar að jafnaði rúmlega 66 þúsund krónur eða fjögur þúsund krónum minna en fyrir hálfum mánuði síðan.

Hjá Play hefur meðalfargjaldið aftur á móti hækkað um 3.600 krónur og er nú rúmlega 53 þúsund krónur. Hækkunin nemur sjö prósentum.

Í könnunum Túrista er leitað eftir ódýrasta farinu hjá hverju félagi fyrir sig hvern einasta dag í júlí. Reiknað var með að hver ferð sé ein vika og handfarangursheimild er bætt við lægsta verðið hjá Play. Hjá hinum þremur félögunum þarf ekki að borga aukalega fyrir slíkt.

Nýtt efni

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …