Samfélagsmiðlar

Kaupa 50 Max þotur

Norwegian fær einnig kauprétt á þrjátíu flugvélum til viðbótar.

Hinar nýju Max þotur eiga að leysa af hólmi eldri Boeing 737 en þær elstu í þeim flokki eru á bilinu 11 til 15 ára gamlar.

Leiguverð á nýjum Boeing Max hefur hækkað hratt síðustu mánuði og því fýsilegra að kaupa þotur en leigja. Þetta sagði Geir Karlsen, forstjóri Norwegian, á fjárfestafundi nýverið. Og nú í morgun kynnti norska félagið samkomulag um kaup á fimmtíu flugvélar af gerðinni Boeing 737 Max. Þær verða afhentar á árunum 2025 til 2028.

Um er að ræða endurnýjun á eldra samkomulagi frá árinu 2012 þegar Norwegian keypti eitt hundrað Max þotur af Boeing. Félagið hafði tekið átján þeirra í notkun þegar allar flugvélar af þessari gerð voru kyrrsettar í mars 2019 í kjölfar tveggja mannskæðra flugslysa. Norska félagið stefndi Boeing í hittifyrra vegna galla í þotunum og vildi komast undan kaupsamningnum. Sá samningur hefur nú verið endurnýjaður að hluta til.

Það eru sjötíu þotur í flota Norwegian í dag, langflestar af eldri gerð Boeing 737. Félagið hefur auk þess leigt fimmtán Max8 þotur sem afhentar verða fram að næstu sumarvertíð. Stjórnendur félagsins hafa, líkt og kollegar þeirra hjá Play, lagt áherslu á að borga aðeins fyrir þoturnar í takt við notkun. Hjá Icelandair hefur sú leið ekki verið farin.

Eins og fram kom hér á síðum Túrista fyrir helgi þá kostar umtalsvert minna að reka Norwegian en íslensku flugfélögin tvö. Tap þess norska á hvern farþega var líka mun minna á fyrsta fjórðungi ársins en raunin var hjá Icelandair og Play.

 

Nýtt efni

Samkeppnisstofnun Evrópusambandsins hefur sektað bandaríska sælgætisrisann Mondelez um 337,5 milljónir evra eða 47 milljarða íslenskra króna fyrir óeðlilega viðskiptahætti. Er Mondelez fellt fyrir að hafa skipt evrópska markaðnum upp og takmarkað flutning á vörum sínum milli landa á árunum 2015 til 2019. Tilgangurinn var að halda vöruverði uppi að því segir í tilkynningu frá Framkvæmdastjórn …

Spænska lágfargjaldaflugfélagið Vueling heldur áfram að fækka ferðum til Íslands en þotur þess flugu hingað þrisvar í viku frá Barcelona síðastliðið sumar og svo eina til tvær ferðir í viku yfir nýliðinn vetur. Sumaráætlun Vueling í ár gerir aðeins ráð fyrir brottförum frá Keflavíkurflugvelli á sunnudagskvöldum frá 23. júní til 8. september. Eftir þann tíma …

Rauðu og hvítu sporvagnarnir hafa verið meðal táknmynda Istanbúl, þjónað íbúum og ferðamönnum í meira en öld. Nú líður að því að þeim verði skipt út fyrir vagna sem búnir verða rafhlöðum. Vagnarnir hafa gengið eftir spori á Istiklal-breiðgötunni Evrópumegin í Istanbúl. Þeir voru fyrst teknir í notkun árið 1914, á dögum Ottómanveldisins. Ýmsar lagfæringar …

Skattaívilnanir til kaupa á nýjum rafbílum féllu niður um áramótin en frádrátturinn gat numið allt að 1,3 milljónum króna. Nú fæst 900 þúsund króna styrkur frá Orkusjóði í staðinn en sala á rafbílum hefur þó dregist umtalsvert saman það sem af er ári. Á þessum tíma í fyrra höfðu 3.211 nýir rafbílar verið skráðir nýir …

Seljendur hlutabréfa í almennu hlutafjárútboði Íslandshótela, stærsta hótelfyrirtæki landsins, hafa ákveðið að falla frá útboði og þar með skráningu félagsins á Aðalmarkað Nasdaq Iceland. Almennu hlutafjárútboði Íslandshótela lauk seinnipartinn í gær en í ljósi þessarar ákvörðunar munu allar áskriftir falla sjálfkrafa niður. Þetta kemur fram í tilkynningu. Vel á þriðja þúsund aðilar tóku þátt í …

MYND: ÓJ

Nýbirt Þróunarvísitala ferðageirans (Travel & Tourism Development Index) fyrir árið 2024, sem Alþjóðaefnahagsráðið ( World Economic Forum) tekur saman annað hvert ár, sýnir að Ísland fellur niður listann um 10 sæti frá 2019 - í 32. sæti, Danmörk, Finnland og Svíþjóð eru töluvert ofar en Noregur er hins vegar ekki meðal þeirra 119 landa sem …

Ríkisstjórn Sjálfstæðisflokks, Viðreisnar og Bjartrar framtíðar áformaði að hækka virðisaukaskatt á ferðaþjónustu úr 11 prósentum í 24 prósent um mitt árið 2018. Stjórnin sprakk hins vegar áður en málið fór í gegnum Alþingi. Samtök ferðaþjónustunnar börðust gegn þessari hækkun á sínum tíma og í morgun efndu samtökin til fundar í ljósi þess að „undanfarin misseri …

Ferðafólk fylgist með hval dregnum á land í Hvalfirði

Samkvæmt könnun sem Maskína gerði fyrir Náttúruverndarsamtök Íslands dagana 30. apríl til 7. maí 2024 eru 49 prósent aðspurðra því andvíg að leyfi Hvals hf. til veiða á langreyðum verði endurnýjað. Hins vegar eru 35 prósent aðspurðra því hlynnt. Beðið er ákvörðunar nýs matvælaráðherra. Meginniðurstöður könnunar Maskínu fyrir Náttútuverndarsamtök Íslands - MYND: Maskína Niðurstöður Matvælastofnunar í …