Samfélagsmiðlar

Bara laust á fremsta farrými í fjölda ferða

Þrátt fyrir samkeppni við þrjú flugfélög um farþega á leið milli Íslands og New York þá er nú þegar uppselt í fjölda ferða Delta frá Keflavíkurflugvelli til JFK flugvallar í sumar. En bandaríska félagið nýtir 225 sæta breiðþotur í daglegt Íslandsflug frá heimsborginni.

Það er sérstaklega yfir hásumarið sem sætin á almennu farrými eru uppbókuð. Það er til að mynda raunin í meira en helmingi brottfara Delta frá Keflavíkurflugvelli í júlí.

Spurð um þessa stöðu þá segir talskona bandaríska flugfélagsins að mjög mikið sé bókað í ferðirnar til Íslands og sérstaklega í júlí. Og það eigi reyndar líka við um flug Delta til Keflavíkurflugvallar frá Minneapolis en sú borg er líka hluti af leiðakerfi Icelandair.

Sumarvertíðin sem nú er hafin er sú ellefta sem Delta tekur þátt í hér á landi en fá erlend flugfélög geta státað af eins mikilli reynslu af sölu flugmiða til Íslands. Engu að síður er staðan þessi að félagið hefur selt upp fjölda ferða án þess þó að vera ódýrasti kosturinn eins og kannanir Túrista hafa sýnt.

Þar hefur Play verið með lægstu meðalfargjöldin en félagið gerir út frá Stewart flugvelli sem er fyrir norðan New York. Icelandair flýgur til JFK flugvallar og Newark en frá þeim síðarnefnda býður United upp á ferðir hingað til lands.

Bæði bandarísku félögin gera ráð fyrir að gera hlé á Íslandsflugi sínum í haust og þá verða Icelandair og Play ein um ferðirnar hingað frá Bandaríkjunum.

Nýtt efni

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …

Á fimmta hundrað flugvallarstarfsmenn í Ósló og Bergen munu leggja niður störf á miðnætti ef ekki nást samningar um nýjan kjarasamning. Viðræðurnar stranda aðallega á kröfum um bætt lífeyrisréttindi og aukin veikindarétt að því segir í frétt Norska ríkisútvarpsins. Ef til verkfalls kemur er viðbúið að það hafi mikil áhrif á umferðina um flugvellina í …