Samfélagsmiðlar

„Fæstir átta sig á hvernig hvalirnir eru drepnir“

Meðal þeirra sem fylgjast grannt með hvalveiðum okkar er Arne Feuerhahn, talsmaður Hard to Port, en það er þýskur félagsskapur sem einfaldlega vill stöðva hvalveiðar í atvinnuskyni við Ísland.

Arne Feuerhahn, Hard to Port

Arne Feuerhahn fylgist með hvalveiðum okkar og sendir myndir og frásagnir um heiminn.

Einn þeirra sem fylgdust með skipi Hvals hf. færa langreyði að landi í Hvalfirði fyrr í vikunni var þýski aðgerðasinninn Arne Feuerhahn frá Flensborg í Þýskalandi. Hann sendi dróna á loft til að mynda atburðarásina – hvernig hvalsskrokkurinn litaði sjóinn blóði sínu á leið sinni í hendur flensara Kristjáns Loftssonar.

Það er dapurlegt að fylgjast með því hvernig þessi auðugi maður heldur áfram frístundastarfi sínu – að drepa tilfinninganæmar og mikilvægar sjávarskepnur á grimmilegan hátt að þarflausu,“

segir Arne Feuerhahn, og lýsir í tilkynningu frá Hard to Port stálskutlunum þungu og beittu sem tvö veiðiskip Hvals hf. eru búin. „Þegar skutlinum er skotið í hvali er sprengihleðsla virkjuð. Hún á að tryggja að dýrið drepist strax. Rannsóknir sýni hinsvegar að sumir hvalanna þjáist í allt að 15 mínútur áður en þeir drepast.

„Flestir á Íslandi vita af hvalveiðunum en fæstir hvernig hvalirnir eru veiddir. Ég er þeirrar skoðunar að fylgjast þurfi með þessu athæfi, skrásetja það, og gera fólki sýnilegt. Það er án efa óþægilegt að horfa á hval veiddan en það er mikilvægur hluti þess að tryggja heiðarlega umræðu um framtíð hvalveiða,“ segir Feuerhahn.

Fleiri aðgerðasinnar en Þjóðverjinn Arne Feuerhahn fylgjast með hvalveiðum Íslendinga í sumar og senda fjölmiðlum vítt og breitt frásagnir og myndir. Þegar hafa nokkrir áhrifamiklir fjölmiðlar birt umfjöllun um hvalveiðarnar – og munu halda því áfram.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …