Samfélagsmiðlar

Fresta verkfalli fram á laugardag

Samningaviðræður flugmanna og stjórnenda SAS halda áfram. Ef fjárhagslega endurskipulagning SAS heppnast þá verður norska ríkið á ný hluthafi í félaginu.

Farþegar SAS á Kaupmannahafnarflugvelli munu komast á áfangastað í dag. Áfram ríkir þó óvissa um hvað gerist á laugardaginn.

Flugmenn SAS seinkuðu seint í gærkvöld boðuðu verkfalli sínu um þrjá sólarhringa. Þar með fljúga þotur félagsins samkvæmt áætlun í dag og meðal annars hingað til lands frá bæði Ósló og Kaupmannahöfn.

Samningaviðræður milli forsvarsfólk flugmanna og stjórnenda SAS halda því áfram í Stokkhólmi fram á föstudag. Ef ekki nást samningar mun stór hluti flugmanna leggja niður störf á laugardaginn.

SAS hefur áður gefið út að verkfallið myndi hafa áhrif á um helming flugferða félagsins eða um 200 til 250 brottfarir á dag. Ferðaplön um 20 til 30 þúsund farþega myndu því riðlast á degi hverjum.

Viðræður SAS við samtök flugmanna í Noregi, Svíþjóð og Danmörku hafa staðið yfir frá því í lok síðasta árs en stjórnendur flugfélagsins vinna nú að fjárhagslegri endurskipulagningu. Breytt kjör flugmanna eru hluti af þeirri áætlun en til stendur að auka vinnuskyldu flugmanna og eins færa ráðningasamninga í ný dótturfélög. Þessu hafa flugmennirnir alfarið neitað.

Forstjóri SAS, hollendingur Anko van der Werff, segir félagið hins vegar róa lífróður. Launakjör áhafna verði að taka breytingum og eins þurfi kröfuhafar að afskrifa skuldir. Félagið vill líka losna við breiðþotur sem lítið gagn er af þar sem flugleiðin yfir Rússland til Asíu er lokuð.

Stærstu hluthafar SAS í dag eru sænska og danska ríkið sem hvort um sig á um 22 prósent hlut í þessu stærsta flugfélagi Norðurlanda. Til viðbótar eru ríkissjóðir landanna tveggja meðal stærstu kröfuhafa en þeim skuldum verður breytt í nýtt hlutafé ef fjárhagslega endurskipulagning SAS heppnast. Svíar ætla hins vegar ekki að setja meira fé í rekstur flugfélagsins en Danir eru reiðubúnir til þess.

Norska ríkið seldi hlut sinn í SAS sumarið 2018 en í gær gáfu ráðamenn þar út að vilji væri til að breyta kröfum á flugfélagið í hlutafé. Norðmenn ætla þó ekki að setja nýtt fé í reksturinn.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …