Samfélagsmiðlar

Heathrow fær ekki að hækka gjöldin

Horfur eru á að bresk flugmálayfirvöld heimili ekki Heathrow-flugvelli að hækka flugvallargjöldin jafn mikið og stjórnendur flugvallarins telja nauðsynlegt til að viðhalda nauðsynlegu þjónustustigi vellinum og tryggja góða upplifun farþega.

Yfirvöld á Heathrow vilja bæta upplifun farþega - en það kostar hærri gjöld.

Bresk yfirvöld neyðast til að láta undan þrýstingi flugfélaga og draga úr fyrirhuguðum hækkunum lendingargjalda á Heathrow-flugvelli næstu fjögur árin. Stóru flugfélögin British Airways og Virgin hafa í marga mánuði átt í harðri deilu við flugvallaryfirvöld um gjaldtökuna. Þótt Heathrow-flugvöllur sé einkarekinn er hann háður hinu opinbera varðandi flugvallargjöld.

Af hálfu Heathrow-flugvallar var því haldið fram að tvöfalda þyrfti gjaldtöku til að standa straum af nauðsynlegum lagfæringum á flugvellinum, bæta þjónustu við viðskiptavini og laða um leið að fjárfesta. Flugfélögin snérust hart gegn frekari gjaldtöku og sögðu Heathrow þegar dýrasta flugvöll heims. 

Bresk flugmálayfirvöld sögðu að miðað við þær verðlagshorfur sem spáð væri myndi hámarksgjald á hvern farþega lækka úr 30 í 26 pund en ákvörðun um þetta hefur ekki verið tekin. Áður hafði verið búist við að gjaldið hækkaði í á bilinu 24 til 34 pund. Fyrir tveimur árum var gjaldið um 22 pund á farþega. 

Af hálfu Heathrow-flugvallar er því haldið fram að flugmálayfirvöld vanmeti tekjuþörfina til að standa undir góðri þjónustu við farþega. Ákvörðun flugmálayfirvalda um að draga úr hækkun muni minnka fjárfestingar í þjónustu og leiða til verri upplifunar farþega á Heathrow. 

Flugmálayfirvöldin bresku búast við að tilkynna lokaákvörðun sína um flugvallargjöldin í haust, samkvæmt frétt Reuters-fréttastofunnar. 

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …