Samfélagsmiðlar

SAS fær ekki meira fé úr sjóðum Svía

Sænska ríkisstjórnin er sammála um að draga verulega úr ítökum sínum í stærsta flugfélagi Norðurlanda.

Karl-Petter Thorwaldsson, viðskiptaráðherra Svíþjóðar, ítrekaði á fundi sínum með blaðamönnum að sænska þingið hefði ákveðið árið 2010 að draga úr hlut sínum í SAS. Nú væri í raun komið að þeim tímapunkti.

Karl-Petter Thorwaldsson, viðskiptaráðherra Svíþjóðar, efndi til blaðamannafundar nú í morgunsárið þar sem hann greindi frá því að sænska ríkið myndi taka þátt í þeirri fjárhagslegu endurskipulagningu á flugfélaginu sem nú er unnið að. Þó eingöngu með því að breyta skuldum upp á um fjóra milljarða sænskra króna í hlutafé. Upphæðin jafngildir 53 milljörðum íslenskra króna.

Ráðherrann sagði hins vegar ljóst að flugfélagið fengi ekki meira fé úr opinberum sjóðum Svía. Þar með væri óumflýjanlegt að hlutur sænska ríkisins í SAS myndi minnka í tengslum við boðaða hlutafjáraukningu síðar á þessu ári.

Í dag á sænska ríkið um 22 prósent hlut í flugfélaginu. Hlutur danska ríkisins er álíka stór en Norðmenn seldu sín hlutabréf í SAS sumarið 2018. Ekki liggur fyrir hvort Danir ætli að veita meiru fé í rekstur SAS.

Á blaðamannafundi sínum í morgun sagði Thorwaldsson viðskiptaráðherra að flugmarkaðurinn í Svíþjóð hefði breyst mikið. Nú væru þar starfandi fjöldi lágfargjaldafélaga og SAS yrði að aðlaga sig að þeirri samkeppni og þeirri staðreynd að nú ferðast færri vegna vinnu en áður. En svokallaðir viðskiptaferðalangar hafa hingað til verið verðmætasti kúnnahópurinn hjá SAS.

Líkt og Túristi hefur áður skrifað þá gengur fjárhagsleg endurskipulagning SAS ekki eingöngu út á að fá inn meira fé í reksturinn. Markmiðið er líka að fá kröfuhafa til að afskrifa hluta af lánum sínum og breyta þeim í hlutafé. Á sama tíma er lagt upp með að áhafnir félagsins taki á sig töluverðar kjaraskerðingar.

Nýtt efni

Samkeppnisstofnun Evrópusambandsins hefur sektað bandaríska sælgætisrisann Mondelez um 337,5 milljónir evra eða 47 milljarða íslenskra króna fyrir óeðlilega viðskiptahætti. Er Mondelez fellt fyrir að hafa skipt evrópska markaðnum upp og takmarkað flutning á vörum sínum milli landa á árunum 2015 til 2019. Tilgangurinn var að halda vöruverði uppi að því segir í tilkynningu frá Framkvæmdastjórn …

Spænska lágfargjaldaflugfélagið Vueling heldur áfram að fækka ferðum til Íslands en þotur þess flugu hingað þrisvar í viku frá Barcelona síðastliðið sumar og svo eina til tvær ferðir í viku yfir nýliðinn vetur. Sumaráætlun Vueling í ár gerir aðeins ráð fyrir brottförum frá Keflavíkurflugvelli á sunnudagskvöldum frá 23. júní til 8. september. Eftir þann tíma …

Rauðu og hvítu sporvagnarnir hafa verið meðal táknmynda Istanbúl, þjónað íbúum og ferðamönnum í meira en öld. Nú líður að því að þeim verði skipt út fyrir vagna sem búnir verða rafhlöðum. Vagnarnir hafa gengið eftir spori á Istiklal-breiðgötunni Evrópumegin í Istanbúl. Þeir voru fyrst teknir í notkun árið 1914, á dögum Ottómanveldisins. Ýmsar lagfæringar …

Skattaívilnanir til kaupa á nýjum rafbílum féllu niður um áramótin en frádrátturinn gat numið allt að 1,3 milljónum króna. Nú fæst 900 þúsund króna styrkur frá Orkusjóði í staðinn en sala á rafbílum hefur þó dregist umtalsvert saman það sem af er ári. Á þessum tíma í fyrra höfðu 3.211 nýir rafbílar verið skráðir nýir …

Seljendur hlutabréfa í almennu hlutafjárútboði Íslandshótela, stærsta hótelfyrirtæki landsins, hafa ákveðið að falla frá útboði og þar með skráningu félagsins á Aðalmarkað Nasdaq Iceland. Almennu hlutafjárútboði Íslandshótela lauk seinnipartinn í gær en í ljósi þessarar ákvörðunar munu allar áskriftir falla sjálfkrafa niður. Þetta kemur fram í tilkynningu. Vel á þriðja þúsund aðilar tóku þátt í …

MYND: ÓJ

Nýbirt Þróunarvísitala ferðageirans (Travel & Tourism Development Index) fyrir árið 2024, sem Alþjóðaefnahagsráðið ( World Economic Forum) tekur saman annað hvert ár, sýnir að Ísland fellur niður listann um 10 sæti frá 2019 - í 32. sæti, Danmörk, Finnland og Svíþjóð eru töluvert ofar en Noregur er hins vegar ekki meðal þeirra 119 landa sem …

Ríkisstjórn Sjálfstæðisflokks, Viðreisnar og Bjartrar framtíðar áformaði að hækka virðisaukaskatt á ferðaþjónustu úr 11 prósentum í 24 prósent um mitt árið 2018. Stjórnin sprakk hins vegar áður en málið fór í gegnum Alþingi. Samtök ferðaþjónustunnar börðust gegn þessari hækkun á sínum tíma og í morgun efndu samtökin til fundar í ljósi þess að „undanfarin misseri …

Ferðafólk fylgist með hval dregnum á land í Hvalfirði

Samkvæmt könnun sem Maskína gerði fyrir Náttúruverndarsamtök Íslands dagana 30. apríl til 7. maí 2024 eru 49 prósent aðspurðra því andvíg að leyfi Hvals hf. til veiða á langreyðum verði endurnýjað. Hins vegar eru 35 prósent aðspurðra því hlynnt. Beðið er ákvörðunar nýs matvælaráðherra. Meginniðurstöður könnunar Maskínu fyrir Náttútuverndarsamtök Íslands - MYND: Maskína Niðurstöður Matvælastofnunar í …