Samfélagsmiðlar

Fraktflug til Kaliforníu hefst í haust

„Farþegar hafa nýtt sér einstaka möguleika tengistöðvar Icelandair í Keflavik um áratugaskeið. Nú viljum við taka sama skrefið með frakt," segir Gunnar Már Sigurfinnsson, framkvæmdastjóri Icelandair Cargo, um metnaðarfull áform félagsins.

Icelandair Cargo fær tvær breiðþotur í haust og um leið fjöglar áfangastöðum félagsins.

„Við höfum sótt um slott í Los Angeles frá og með næstu vetraráætlun sem hefst í lok október fyrir fraktflug á Boeing 767-300 fraktvélum. Við stefnum á þrjár ferðir í viku til að byrja með og eigum þessa dagana í samræðum við væntanlega samstarfsaðila í Bandaríkjunum og Evrópu um nýtingu á þessu aukna plássi sem við munum bjóða upp á,“ segir Gunnar Már aðspurður um áform félagsins á vesturströnd Bandaríkjanna.

Gunnar bendir á að tvær nýjar fraktvélar bætist við flotann nú í lok október og þá muni Icelandair Cargo bæta við ferðum yfir Norður-Atlantshafið.

„Við ætlum að fljúga til Los Angeles, Chicago, New York og Liege á þessum vélum, en við erum líka að skoða aðra staði í Evrópu sem gætu bæst við þegar nær dregur. Þetta er fyrsta skrefið í að byggja upp tengistöð fyrir flugfrakt sem er sambærileg við það sem við þekkjum í farþegafluginu.“

Samhliða þessari sókn þá vinnur Icelandair að því að stækka vöruhús félagsins við Keflavíkurflugvöll og eins bæta aðbúnað fyrir fraktflutninga sem kalla á sérstaka þjónustu, til að mynda lyf.

Það eru því ekki bara íslenskar sjávarafurðir og bandarískir ávextir sem verða í þotunum sem munu fljúga héðan til Los Angeles frá og með haustinu.

„Við erum í raun að horfa til þess að flytja allar þær vörur sem fluttar eru flugleiðis á Norður-Atlantshafinu, sem er einn stærsti fraktflugsmarkaður í heimi. Með því að fjölga áfangastöðum og auka tíðni fraktfluga milli Evrópu og Bandaríkjanna munu opnast fullt af nýjum tækifærum fyrir íslenska út- og innflytjendur. 

Í Kaliforníu er ein mesta ávaxta- og grænmetisræktun í heimi og með beinni tenginu við þann markað styttum við flutningstíma á ávöxtum og grænmeti um marga daga. Það er tvímælalaust fagnaðarefni fyrir íslenska neytendur og þá sem flytja inn þessar vörur.

Íslenskir útflytjendur á fiski hafa byggt upp mjög sterkan markað á austurströnd Bandaríkjanna fyrir ferskan fisk en lítið hefur verið gert á vesturströndinni. Með því að tryggja reglulega og áræðanlega flutninga þangað þá sjáum við okkur fært að þjónusta þann markað á sambærilegan hátt og bjóða upp á hágæða íslenskt, ferskt sjávarfang sem fáir geta keppt við. Auk þess opnast möguleikar fyrir alla aðra vöru sem Íslendingar hafa áhuga á að kaupa frá Kaliforníu en af nógu er að taka á þeim markaði,“ útskýrir Gunnar.

Hann segir þó of snemmt að segja til um hvort þessir fraktflutningar til Los Angeles opni fyrir möguleika á farþegaflugi til borgarinnar. Það geti þó gerst með tíð og tíma segir Gunnar en Icelandair hefur í tvígang á þessari öld spreytt sig á áætlunarflugi til San Francisco. Wow Air hélt úti tíðum ferðum á sínum tíma til bæði Los Angeles og San Francisco en í dag takmarkast flug héðan til vesturstrandar Bandaríkjanna við flug Icelandair til Seattle.

Nýtt efni

Samkeppnisstofnun Evrópusambandsins hefur sektað bandaríska sælgætisrisann Mondelez um 337,5 milljónir evra eða 47 milljarða íslenskra króna fyrir óeðlilega viðskiptahætti. Er Mondelez fellt fyrir að hafa skipt evrópska markaðnum upp og takmarkað flutning á vörum sínum milli landa á árunum 2015 til 2019. Tilgangurinn var að halda vöruverði uppi að því segir í tilkynningu frá Framkvæmdastjórn …

Spænska lágfargjaldaflugfélagið Vueling heldur áfram að fækka ferðum til Íslands en þotur þess flugu hingað þrisvar í viku frá Barcelona síðastliðið sumar og svo eina til tvær ferðir í viku yfir nýliðinn vetur. Sumaráætlun Vueling í ár gerir aðeins ráð fyrir brottförum frá Keflavíkurflugvelli á sunnudagskvöldum frá 23. júní til 8. september. Eftir þann tíma …

Rauðu og hvítu sporvagnarnir hafa verið meðal táknmynda Istanbúl, þjónað íbúum og ferðamönnum í meira en öld. Nú líður að því að þeim verði skipt út fyrir vagna sem búnir verða rafhlöðum. Vagnarnir hafa gengið eftir spori á Istiklal-breiðgötunni Evrópumegin í Istanbúl. Þeir voru fyrst teknir í notkun árið 1914, á dögum Ottómanveldisins. Ýmsar lagfæringar …

Skattaívilnanir til kaupa á nýjum rafbílum féllu niður um áramótin en frádrátturinn gat numið allt að 1,3 milljónum króna. Nú fæst 900 þúsund króna styrkur frá Orkusjóði í staðinn en sala á rafbílum hefur þó dregist umtalsvert saman það sem af er ári. Á þessum tíma í fyrra höfðu 3.211 nýir rafbílar verið skráðir nýir …

Seljendur hlutabréfa í almennu hlutafjárútboði Íslandshótela, stærsta hótelfyrirtæki landsins, hafa ákveðið að falla frá útboði og þar með skráningu félagsins á Aðalmarkað Nasdaq Iceland. Almennu hlutafjárútboði Íslandshótela lauk seinnipartinn í gær en í ljósi þessarar ákvörðunar munu allar áskriftir falla sjálfkrafa niður. Þetta kemur fram í tilkynningu. Vel á þriðja þúsund aðilar tóku þátt í …

MYND: ÓJ

Nýbirt Þróunarvísitala ferðageirans (Travel & Tourism Development Index) fyrir árið 2024, sem Alþjóðaefnahagsráðið ( World Economic Forum) tekur saman annað hvert ár, sýnir að Ísland fellur niður listann um 10 sæti frá 2019 - í 32. sæti, Danmörk, Finnland og Svíþjóð eru töluvert ofar en Noregur er hins vegar ekki meðal þeirra 119 landa sem …

Ríkisstjórn Sjálfstæðisflokks, Viðreisnar og Bjartrar framtíðar áformaði að hækka virðisaukaskatt á ferðaþjónustu úr 11 prósentum í 24 prósent um mitt árið 2018. Stjórnin sprakk hins vegar áður en málið fór í gegnum Alþingi. Samtök ferðaþjónustunnar börðust gegn þessari hækkun á sínum tíma og í morgun efndu samtökin til fundar í ljósi þess að „undanfarin misseri …

Ferðafólk fylgist með hval dregnum á land í Hvalfirði

Samkvæmt könnun sem Maskína gerði fyrir Náttúruverndarsamtök Íslands dagana 30. apríl til 7. maí 2024 eru 49 prósent aðspurðra því andvíg að leyfi Hvals hf. til veiða á langreyðum verði endurnýjað. Hins vegar eru 35 prósent aðspurðra því hlynnt. Beðið er ákvörðunar nýs matvælaráðherra. Meginniðurstöður könnunar Maskínu fyrir Náttútuverndarsamtök Íslands - MYND: Maskína Niðurstöður Matvælastofnunar í …