Samfélagsmiðlar

Mun hærri tekjur af hverjum farþega

Icelandair var réttum megin við núllið síðustu þrjá mánuði. Farþegatekjurnar drógust hlutfallslega minna saman en framboðið. Eldsneytisreikningurinn var aftur á móti hærri en áður.

Hagnaður Icelandair nam 496 milljónum króna í apríl til júní í ár en til samanburðar var hagnaðurinn um sjö hundruð milljónum hærri á sama tíma árið 2017 en það ár var Icelandair síðast rekið með hagnaði. Í samanburði við tímabilið sem litaðist af Covid-19 er framförin mikil.

Umsvifin flugfélagsins hafa líka aukist verulega að undanförnu og framboð á öðrum ársfjórðungi var fjórðungi minna en á sama tíma árið 2019 og farþegunum fækkaði um 27 prósent. Farþegatekjurnar drógust hlutfallslega mun minna saman eða um ellefu prósent í bandaríkjadollurum talið þannig að tekjur Icelandair af hverjum farþega hafa verið töluvert hærri en áður.

Á móti kemur að eldsneytisútgjöld félagsins voru mun meiri því Icelandair borgaði 13,9 milljarða króna fyrir eldsneyti síðustu þrjá mánuði eða um 2,6 milljörðum kr. meira en á sama tíma árið 2019. Það kemur þó fram í uppgjöri flugfélagsins að eldneytisreikningurinn hefði hækkað um 2,7 milljarða króna ef ekki hefði verið fyrir sparneyttari Boeing Max þotur. Það eru aftur á móti ekki sæti fyrir eins marga í nýju þotunum þannig að eldsneytisreikningurinn deilist í raun á færri farþega.

Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, segir í tilkynningu að útlitið í rekstrinum sé gott og hann gerir ráð fyrir hagnaði á seinni hluta ársins. Tapið á fyrri helmingi ársins nam 5,9 milljörðum króna.

„Horfurnar fyrir þriðja ársfjórðung eru góðar og bókunarstaða sterk. Við gerum ráð fyrir að flugáætlun okkar í þriðja ársfjórðungi muni ná 83 prósent af framboði félagsins á sama tíma 2019 og um 90 prósent af framboðinu 2019 í fjórða ársfjórðungi, þrátt fyrir að óvissa ríki enn í rekstrarumhverfinu. Það er ánægjulegt að sjá mikla eftirspurn eftir ferðum til Íslands og að vægi tengifarþega sé jafnframt að aukast. Þá eru horfurnar góðar fyrir frakt- og leiguflugstarfsemi okkar.”

Nýtt efni

Ég hitti dræverinn minn við terminalinn í Keflavík. Hann var að koma úr transferi  frá Selfossi. Ég spurði  hvort hann væri á Sprinternum, „Nei ég er á nýja Benzinum  hjá  Ice-eitthvað. En hvað eigum við að taka marga pax spurði hann og eru allir með vácera eða eiga þeir að borga kontant?“  Daman á deskinum …

Nú eru 10 þotur á vegum Play í háloftunum en þær voru sex fyrir ári síðan. Umsvifin hafa því aukist  um meira en helming og í nýliðnum nóvember flutti félagið 107 þúsund farþega. Það er viðbót um 42 prósent frá sama tíma í fyrra. Viðbótin er minni en sem nemur auknu framboði og sætanýtingin var …

Rebecca Yarros er sex barna móðir. Hún þjáist af sjaldgæfum sjúkdómi sem kallast Ehlers-Danlos og hún á erfitt með svefn. Í mörg ár hefur hún vaknað um miðjar nætur og legið andvaka tímunum saman. Á hinum svefnlausu nóttum vandi hún sig á að setjast upp og lesa svokallaðar ástarsögur eða romance á fræðimáli bókaútgefenda. Þegar …

Vefmiðillinn Túristi hóf sitt ferðalag fyrir 14 árum en í dag birtist hann lesendum undir nýju nafni og í breyttum búningi, sem ekki er þó fullskapaður heldur í mótun: FF7 - Frásagnir og fréttir alla daga. Áfram verða ferðamál í öndvegi en leitað fanga víðar, birtar áhugaverðar og skemmtilegar frásagnir af ýmsu tagi og fréttir …

Þórdís Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttir

Aðlögunarhæfni er meðal helstu styrkleika ferðaþjónustunnar. Það sýndi hún vel í kórónaveirufaraldrinum og það á örugglega eftir að reyna á þennan eiginleika aftur. Þórdís Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttir, fjármála- og efnahagsráðherra, kom inn á þetta í ávarpi sínu á morgunfundi SAF og SA um skattspor ferðaþjónustunnar. Ekki er langt síðan Þórdís Kolbrún gegndi starfi utanríkisráðherra og …

Magnús Árni Skúlason, hagfræðingur, kynnti niðurstöður skýrslu sem Reykjavík Economics vann fyrir SAF um skattspor ferðaþjónustunnar - um það hvert raunverulegt framlag hennar er til samfélagsins. Byggt er á tölum frá 2022 og er meginniðurstaðan sú að skattspor ferðaþjónustunnar hafi verið rúmir 92 milljarðar króna en rúmir 155 milljarðar ef virðisaukaskattur er meðtalinn. Þetta eru …

Þessar breytingar á álögum á skemmtiferðaskipin sem koma til Grænlands taka gildi 1. janúar 2024. Við gerð fjárlaga síðasta árs náðist samkomulag milli flokkanna á grænlenska þinginu um að hefja að nýju innheimtu farþegagjalda. Hafnargjald var látið leysa farþegagjald af hólmi árið 2015. Vegna fjölgunar skemmtiferðaskipa og álagsins sem fylgir komum þeirra fyrir lítil samfélög …

norwegian vetur

„Umferðin í nóvember er alla jafna minni og líka í janúar og febrúar. Þú hefur þá um tvennt að velja. Fljúga með óbreyttum hætti, lækka verðið og fljúga hálftómum þotum. Hinn kosturinn er að minnka framboðið og spara pening. Áður fyrr valdi Norwegian fyrri leiðina en nýir stjórnendur hafa kosið seinni kostinn," sagði Svein Harald …