Samfélagsmiðlar

Gera ráð fyrir tvöfalt fleiri ferðum til Íslands í vor

Lufthansa er stórtækt á flugvellinum í Frankfurt.

Þegar staðan í Covid-19 faraldrinum var hvað verst þá var Lufthansa eina flugfélagið sem hélt úti ferðum milli Íslands og Þýskalands. Og þessar ferðir Lufthansa frá Frankfurt nýttu sér ekki eingöngu þeir sem áttu erindi héðan út í heim heldur líka inn- og útflytjendur. Í þotunum var nefnilega meiri frakt en áður hafði verið í Íslandsflugi þýska félagsins.

Þegar ástandið í heimsfaraldrinum skánaði tók Icelandair upp þráðinn í flugi til Þýskalands og Berlín hefur verið hluti af leiðakerfi Play frá því að félagið fór í loftið sumarið 2021.

Og þrátt fyrir tíðar ferðir íslensku flugfélaganna milli Íslands og Þýskalands í dag þá sjá stjórnendur Lufthansa tækifæri til að bæta verulega í nú í vor. Lufthansa gerir nefnilega ráð fyrir daglegum ferðum hingað frá Frankfurt um leið og sumaráætlunin hefst í lok mars en nú í vetur eru ferðirnar fjórar í viku.

Með þessari viðbót tvöfaldast framboðið frá því sem var í apríl og maí í ár þegar þotur Lufthansa flugu aðeins 28 ferðir hingað frá Frankfurt samkvæmt talningu Túrista.

Til viðbótar þá gerir Lufthansa ráð fyrir að halda óbreyttum takti flugi hingað frá Munchen frá vori og fram á haust með tveimur ferðum í viku.

Dótturfélag Lufthansa, Eurowings, mun svo halda úti flugi til Keflavíkurflugvallar frá og með lokum maí og þá frá bæði Hamborg og Dusseldorf. Eurowings verður eitt um flug frá þeirri síðarnefndu til Keflavíkurflugvallar en Niceair ætlar að halda út flugi þaðan til Akureyrar.

Í Hamborg stefnir í óvenju harða samkeppni því nú ætlar Play að fljúga til borgarinnar og þar með skora á Icelandair og Eurowings.

Það má svo rifja upp í þessu samhengi að á árum áður nýtti Lufthansa helst næturnar til að fljúga til og frá Íslandi. Árið 2015 var breytt kúrs og lagt í hann til Keflavíkurflugvallar um miðjan dag sem hentaði miklu betur tengifarþegum frá Kína. Og eftirspurnin eftir Íslandsflugi meðal kínverskra farþega kom stjórnendum Lufthansa á óvart líkt og fram kom í viðtali Túrista við þáverandi framkvæmdastjóra þýska félagsins.

Nýtt efni

Árið 1970 barst Pattie Boyd nafnlaust og dularfullt ástarbréf frá einhverjum sem þráði hana afar heitt. Vandinn var bara sá að Pattie var þegar gift öðrum manni og ekki ófrægum; hún og George Harrison gítarleikari The Beatles höfðu búið saman í sex ár þegar bréfið barst Pattie.  „Ég skrifa þér þessa orðsendingu í þeim megintilgangi …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …