Samfélagsmiðlar

Hagstofunni gert kleift að fylgjast betur með ferðaþjónustunni

Hrafnhildur Arnkelsdóttir Hagstofustjóri og Lilja Dögg Alfreðsdóttir menningar- og viðskiptaráðherra.

Lilja Alfreðsdóttir, menningar- og viðskiptaráðherra, hefur endurnýjað þjónustusamning við Hagstofu Íslands um gerð ferðaþjónustureikninga til næstu þriggja ára.

Í tilkynningu segir að markmið samningsins sé að tryggja að áhrif ferðaþjónustu, sem undirstöðuatvinnugreinar í íslensku efnahagslífi, verði metin með tímanlegum hætti þannig að áætlanir stjórnvalda geti tekið mið af þeim og samanburður fáist á vægi atvinnugreinarinnar milli landa, samkvæmt aðferðafræði ferðaþjónustureikninga.

Ferðaþjónustureikningar eru hliðarreikningar við þjóðhagsreikninga og birtir Hagstofa Íslands niðurstöður ferðaþjónustureikninga árlega. Samkvæmt samningnum skulu niðurstöður ferðaþjónustureikninga birtar almenningi á aðgengilegan hátt, þannig að unnt verði að nýta þær tölfræðilegu upplýsingar sem fram koma í þeim.

Ferðaþjónustureikningar taka m.a. til útgjalda erlendra og innlendra ferðamanna, framleiðsluvirðis, neyslu, fjölda starfandi, starfa og vinnustunda.

Á fundi ráðherra með Hagstofustjóra, Hrafnhildi Arnkelsdóttur, var farið yfir mikilvægi áreiðanlegrar og uppfærðrar tölfræði og tölulegra gagna fyrir ferðaþjónustu, m.a. í ljósi þjóðhagslegrar stærðar greinarinnar og þeirrar stefnumótunar sem framundan er.

„Áreiðanlegar og skýrar tölfræðilegar upplýsingar eru forsenda fyrir rannsóknir, greiningu gagna og stefnumótun, jafnt í ferðaþjónustu sem öðrum lykilatvinnugreinum þjóðarinnar. Mikilvægt er að efla þessa þætti og styrkja samstarf við Hagstofuna á þessu sviði,“ segir Lilja Alfreðsdóttir, menningar- og viðskiptaráðherra.

Samningurinn er til þriggja ára og næstu þrjú árin, eða til ársloka 2025, verður unnið að því að birta allar töflur ferðaþjónustureikninga, bæta og nýta tiltækar upplýsingar og tiltæk gagnasöfn, til að styrkja undirstöður reikninganna.

Nýtt efni

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …