Samfélagsmiðlar

Kínverjarnir koma

Kína er að opnast að nýju þó kórónafaraldurinn geisi enn í landinu. Þó verður farið varlega í að hleypa erlendu ferðafólki inn í landi.

Kínversk stjórnvöld hafa ákveðið að hverfa frá öllum sóttvarnakröfum gagnvart ferðafólki 8. janúar. Þó verður farið varlega í útgáfu vegabréfsáritana fyrir ferðafólk. Byrjað verður á að heimila farþegum skemmtiferðaskipa að koma í land.

Námsfólk og þau sem þurfa að ferðast vegna starfa sinna eða vilja heimsækja ættingja í Kína fá leyfi til að koma til landsins. Kínverjum verður heimilt að ferðast til útlanda. Í nærri þrjú ár hafa landamæri Kína verið lokuð vegna harðrar sóttvarnastefnu til að koma í veg fyrir útbreiðslu kórónaveirunnar. Enn geisar veikin í Kína. Áætlað er að um milljón manns smitist daglega og um fimm þúsund látist. 

Samkvæmt upplýsingum frá Statista ferðuðust 155 milljónir milljónir kínverskra ferðamanna til útlanda árið 2019. Talan féll niður í 20 milljónir árið eftir. Kínverskum ferðamönnum á Íslandi fjölgaði ár frá ári fram að heimsfaraldri. Árið 2019 voru þeir um sjö prósent af heildarfjölda, samkvæmt upplýsingum frá Ferðamálastofu, eða 139 þúsund. Af þeim kom 71 prósent frá meginlandi Kína, hinir komu frá Hong Kong og Tævan. Kínversku ferðamennirnir dreifðust nokkuð jafnt um árið og voru mikilvægir viðskiptavinir utan háannatímans. 

Nýtt efni

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …

Á fimmta hundrað flugvallarstarfsmenn í Ósló og Bergen munu leggja niður störf á miðnætti ef ekki nást samningar um nýjan kjarasamning. Viðræðurnar stranda aðallega á kröfum um bætt lífeyrisréttindi og aukin veikindarétt að því segir í frétt Norska ríkisútvarpsins. Ef til verkfalls kemur er viðbúið að það hafi mikil áhrif á umferðina um flugvellina í …