Samfélagsmiðlar

Tengifarþegar vega í fyrsta sinn þyngra hjá Play en Icelandair

Play flutti 75 þúsund farþega í nóvember og að jafnaði voru 8 af hverju 10 sætum skipuð farþegum. Í ferðum félagsins til London, Parísar og Tenerife var sætanýtingin ennþá hærri eða 90 prósent að því segir í tilkynningu sem fylgir mánaðarlegum flutningatölum félagsins.

Stjórnendur Play hafa hingað til ekki gefið upp í þessum tölum hvernig farþegahópurinn skiptist eftir Íslendingum, erlendum ferðamönnum og tengifarþegum. Hlutfall síðastnefnda hópsins er þó hægt að reikna út með hliðsjón af farþegatölum Isavia og Icelandair og það hefur Túristi notfært sér í greinum sínum.

Play birti hins vegar þessa skiptingu fyrir nýliðinn nóvember og þar segir að hlutfall tengifarþega hafi verið 39 prósent. Svo hátt hefur það ekki áður verið eins og sjá má hér fyrir neðan og þetta er jafnframt í fyrsta sinn sem hlutfall tengifarþega er hærra hjá Play en Icelandair.

Í því samhengi má rifja upp að hátt hlutfall tengifarþega í ágúst sl. var nefnt sem ein af ástæðum þess að tekjuspá Play á þriðja ársfjórðungi stóðst ekki. Var þá vísað til þess að tekjur af þessum farþegahópi væru lægri en til að mynda af erlendum ferðamönnum á leið til Íslands á þeim árstíma. Öðru máli gegnir um vetrarmánuðina segir Nadine Guðrún Yaghi, samskiptastjóri Play, í svari til Túrista.

„Þróunin hvað varðar farþega til landsins er áfram góð. Tengifarþegar skipta okkur hins vegar miklu máli á veturna en eins og við sögðum á dögunum viljum við sjá meiri farþega til landsins fyrir vor og sumar 2023. Svo skiptir það mjög miklu máli fyrir okkur núna að hafa svo góða sætanýtingu þegar hliðartekjurnar eru að aukast en það var annað sem við bentum á að hafi skort á þriðja ársfjórðungi.“

Í tilkynningu Play segir að 98 prósent ferða félagsins í nóvember hafi verið á réttum tíma og áfram er félagi því stundvísari en helsti keppinauturinn, Icelandair. Því félagi fór fram í nóvember og þá voru um 9 af hverjum 10 ferðum á réttum tíma.

Nýtt efni

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …

Farþegar á leið til New York frá Róm, París, Ósló, London, Berlín eða Aþenu geta flogið beint með norska lágfargjaldaflugfélaginu Norse Atlantic. Í mörgum tilfellum er félagið með ódýrustu sætin á þessum leiðum og keppir því við íslensku flugfélögin um þá farþega sem vilja komast á milli fyrir sem minnst og setja það ekki fyrir …

„Tilgangurinn er að sýna hvað höfuðborgarsvæðið hefur að bjóða í ferðaþjónustu og byggja upp þekkingu meðal þeirra sem í henni starfa," sagði Inga Hlín Pálsdóttir, framkvæmdastjóri Markaðsstofu höfuðborgarsvæðisins, þegar FF7 hitt hana skömmu eftir að sýningin HITTUMST var opnuð í Hafnarhúsinu í dag. Nokkur hópur var þegar kominn að skoða það sem í boði er …

Hilton-hótelkeðjan hefur gert samning um byggingu og rekstur tveggja hótela hér á landi í samstarfi við Bohemian Hotels ehf. Stefnt er að því að opna það fyrra við Hafnarstræti á Akureyri næsta sumar en þar verða 70 herbergi og mun hótelið bera heitið Skáld Hótel Akureyri. Seinna hótelið opnar við Bríetartún, við hlið Frímúrarahallarinnar í …

Flugfélagið Play hefur hafið miðasölu á flugi til Cardiff í Wales og er þetta gert vegna mikils áhuga á leikjum íslenska karlalandsliðsins í knattspyrnu gegn Wales í Þjóðadeildinni sem fara fram næstkomandi haust.  Þetta kemur fram í tilkynningu. Íslenska liðið mætir liði Wales á Laugardalsvelli 11. október en liðin mætast aftur á heimavelli Wales í Cardiff …

Í þeirri viðleitni að hemja troðningstúrisma hafa borgaryfirvöld í Amsterdam ákveðið að leyfa ekki byggingu fleiri hótela í miðborginni. Þrátt fyrir að kröfur hafi verið hertar í borginni gagnvart nýbyggingum hótela þá eru yfir 20 hótel nú á teikniborðinu, segir NL Times. Takmörkunin nær auðvitað ekki til þeirra hótela sem þegar hafa verið samþykkt. Túristar …

Como-vatn á Langbarðalandi dregur til sín um 1,4 milljónir ferðamanna á ári - og í glæsihúsum við vatnið hefur margt frægt og ríkt fólk athvarf. Meðal þeirra sem eiga hús þarna eru George Clooney, Donnatella Versace og Richard Branson. Kannski er það ekki síst efnaða fólkið sem orðið er þreytt á átroðningi - að venjulegir …