Samfélagsmiðlar

Fella niður aðra flugleið milli Íslands og Ítalíu

Íslendingar fjölmenntu til Ítalíu í fyrra en nú hefur framboð á flugi milli landanna tveggja dregist saman.

Þegar rekstur Wow Air stöðvaðist fyrr þremur árum síðan þá varð Wizz Air næst umsvifamesta flugfélagið á Keflavíkurflugvelli á eftir Icelandair. Stjórnendur þessa ungverska flugfélags nýttu svo Covid-19 faraldurinn til að opna nýjar starfsstöðvar í vesturhluta Evrópu og sérstaklega á Ítalíu.

Óhætt er að segja að íslensk ferðaþjónusta hafi notið góðs af því enda hélt Wizz Air úti áætlunarferðum hingað til lands frá fjórum ítölskum borgum í fyrra. Það skýrir að miklu leyti þá staðreynd að hingað komu fleiri ítalskir ferðamenn á síðasta ári en dæmi eru um. Að sama skapi streymdu Íslendingar til Ítalíu.

Wizz Air lagði hins vegar niður flugið hingað frá Napólí í lok október í fyrra og nú gerir sumaráætlun félagsins ekki lengur ráð fyrir flugi frá Feneyjum til Keflavíkurflugvallar. Áður voru í sölu tvær brottfarir í viku frá og með byrjun apríl.

Ekkert annað flugfélag hefur haldið úti áætlunarflugi hingað frá Feneyjum og Napólí og því útlit fyrir að beint flug héðan til þessara borga heyri sögunni til. Í það minnsta næstu misseri.

Þrátt fyrir þennan niðurskurð þá ætlar Wizz Air að halda áfram að fljúga þotum sínum til Íslands frá bæði Mílanó og Róm. Félagið keppir þá við Icelandair í Íslandsflugi í báðum þessum borgum og auk þess flýgur Easyjet hingað frá Mílanó. Íbúar í þessari næst fjölmenntustu borg Ítalíu geta því valið úr ferðum þriggja flugfélaga til Íslands.

Til viðbótar við þetta úrval þá býður Úrval-Útsýn uppá flug til Verona og Play flýgur til Bologna á sumrin.

Þess bera að geta að Túristi hefur óskað eftir skýringum á fyrrnefndum breytingum frá Wizz Air en ekki fengið.

Nýtt efni

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …