Samfélagsmiðlar

Fella niður aðra flugleið milli Íslands og Ítalíu

Íslendingar fjölmenntu til Ítalíu í fyrra en nú hefur framboð á flugi milli landanna tveggja dregist saman.

Þegar rekstur Wow Air stöðvaðist fyrr þremur árum síðan þá varð Wizz Air næst umsvifamesta flugfélagið á Keflavíkurflugvelli á eftir Icelandair. Stjórnendur þessa ungverska flugfélags nýttu svo Covid-19 faraldurinn til að opna nýjar starfsstöðvar í vesturhluta Evrópu og sérstaklega á Ítalíu.

Óhætt er að segja að íslensk ferðaþjónusta hafi notið góðs af því enda hélt Wizz Air úti áætlunarferðum hingað til lands frá fjórum ítölskum borgum í fyrra. Það skýrir að miklu leyti þá staðreynd að hingað komu fleiri ítalskir ferðamenn á síðasta ári en dæmi eru um. Að sama skapi streymdu Íslendingar til Ítalíu.

Wizz Air lagði hins vegar niður flugið hingað frá Napólí í lok október í fyrra og nú gerir sumaráætlun félagsins ekki lengur ráð fyrir flugi frá Feneyjum til Keflavíkurflugvallar. Áður voru í sölu tvær brottfarir í viku frá og með byrjun apríl.

Ekkert annað flugfélag hefur haldið úti áætlunarflugi hingað frá Feneyjum og Napólí og því útlit fyrir að beint flug héðan til þessara borga heyri sögunni til. Í það minnsta næstu misseri.

Þrátt fyrir þennan niðurskurð þá ætlar Wizz Air að halda áfram að fljúga þotum sínum til Íslands frá bæði Mílanó og Róm. Félagið keppir þá við Icelandair í Íslandsflugi í báðum þessum borgum og auk þess flýgur Easyjet hingað frá Mílanó. Íbúar í þessari næst fjölmenntustu borg Ítalíu geta því valið úr ferðum þriggja flugfélaga til Íslands.

Til viðbótar við þetta úrval þá býður Úrval-Útsýn uppá flug til Verona og Play flýgur til Bologna á sumrin.

Þess bera að geta að Túristi hefur óskað eftir skýringum á fyrrnefndum breytingum frá Wizz Air en ekki fengið.

Nýtt efni

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …