Samfélagsmiðlar

Frá fjórum þjóðum komu fleiri ferðamenn en metárið 2018

Ferðamenn kaupa sér hressingu í Stykkishólmi.

Af þeim farþegum sem fóru gegnum vopnaleitina í Leifsstöð á síðasta ári þá var 1,7 milljón með erlent vegabréf. Þessi talning hefur um langt árabil verið notuð til að segja til um fjölda ferðamanna hér á landi en hafa ber í huga að útlendingar, búsettir á Íslandi, eru hluti af ferðamannatölunni.

Pólverjar voru til að mynda fimmta fjölmennasta þjóðin í hópi þeirra sem innrita sig í flug hér á landi með erlent vegabréf í fyrr eins og sjá má hér fyrir neðan.

Á sama hátt eru allir Íslendingar, líka þeir brottfluttu, taldir sem heimamenn. Það er sem sagt vegabréfið sem ræður hvernig er talið í Leifsstöð en ekki hvar fólk býr. Það skýrir til að mynda 21 þúsund Kínverja hingað til lands í fyrra þrátt fyrir mjög strangar sóttvarnaraðgerðir á landamærum Kína allt síðasta ár. Kínversku ferðamennirnir hafa því líklega langflestir verið búsettir utan heimalandsins.

Tíðari flugferðir skýra stóran hluta

Frelsi fólks til að ferðast var orðið almennt í Evrópu og Norður-Ameríku í lok síðasta vetrar en þrátt fyrir það fækkaði ferðamönnum hér á landi um fjórðung frá metárinu 2018. Samdrátturinn kom fram í tölum allra þjóða nema fjögurra. Ítalir, Danir, Hollendingar og Ísraelar voru nefnilega fleiri en nokkurn tíma áður.

Skýringin á tíðari ferðum Ítala hingað til lands liggur væntanlega í miklu tíðari flugferðum milli Íslands og Ítalíu. Og fjölgun ferðamanna frá Ísraela skrifast sömuleiðis á betri samgöngur enda hafa tvö ísraelsk leiguflugfélög flogið hingað síðustu tvö sumur og í ár ætlar Icelandair að spreyta sig á flugi til Tel Aviv.

Ástæðurnar fyrir aukinni ásókn Dana og Hollendinga í Íslandsreisur eru þó sennilega aðrar og fjölbreyttari því ekki hefur flugferðunum frá þessum löndum til Keflavíkurflugvallar fjölgað.

Aldrei fleiri Þjóðverjar í desember

Þrjátíu og fjögurra prósenta samdráttur í komum Bandaríkjamanna ekki í veg fyrir að þeir voru langfjölmennastir í hópi ferðafólks í fyrra og stóðu þeir undir ríflega fjórðungi af heildarfjöldanum.

Þetta hlutfall gæti hækkað í ár enda stefnir í enn tíðari flugferðir milli Íslands og Bandaríkjanna. Þotur Icelandair og Play stefna þannig á fleiri áfangastaði vestanhafs en áður og einnig munar um auknar áherslu Delta flugfélagsins á Íslandsflug.

Bretar eru í öðru sæti en líkt og áður þá sækja þeir helst í Íslandsferðir utan háannatíma. Og ferðir Þjóðverja hingað eru nú fleiri á veturna en áður var og til marks um það flugu héðan 4900 þýskir farþegar í nýliðnum desember og hafa þeir aldrei áður verið svo margir þennan síðasta mánuð ársins.

Þess ber að geta að ferðamenn sem koma hingað sjóleiðina eða fljúga til Akureyrar, Egilsstaða eða Reykjavíkur eru ekki hluti af tölunum hér fyrir ofan.

Nýtt efni

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …