Samfélagsmiðlar

Íslensku flugfélögin hækkuðu um 3,6 milljarða króna

Gengi hlutabréfa í þeim norrænu flugfélögum sem skráð eru markað hækkaði í vikunni ef SAS er frátalið. Bréfin í þessu stærsta flugfélagi Norðurlanda lækkuðu um tvö prósent en líkt og áður hefur komið fram þá verður núverandi hlutafé í félaginu nærri einskis virði þegar efnt verður til hlutafjárútboðs síðar á árinu.

Hástökkvari vikunnar var Finnair en gengi bréfa í finnska félaginu hækkuðu um 11 prósent í vikunni en skýringin liggur að hluta í opnun kínverskra landamæra. Finnair hefur lengi verið stórtækt í flugi til Austurlanda fjær og langvarandi sóttvarnaraðgerðir í löndum eins og Kína og Japan hafa leikið félagið grátt. Áfram heldur þó flugbannið í rússneskri lofthelgi að flækja rekstur Finnair en fjárfestar eru þó bjartsýnni á stöðu félagsins í dag en þeir voru fyrir viku síðan.

Hlutabréfin í Play tóku líka kipp í vikunni og hækkuðu um 8 prósent. Þar með fór markaðsvirði félagsins upp um einn milljarð króna og er í dag 12,6 milljarða kr. Til samanburðar var markaðsvirðið rétt um 9 milljarðar í lok nóvember sl. en hækkunina má helst rekja til hlutafjárútboðs meðal stærstu hluthafa flugfélagsins. Gengið í því útboði var 14,6 krónur á hlut en í dag er gengið ögn hærra eða 14,65.

Í krónum talið þá hækkaði Icelandair um 2,6 milljarða króna í vikunni en hlutfallslega nam hækkunin 3,8 prósentum eins og sjá má hér fyrir neðan. Í heildina eru Icelandair og Play því í dag 84,6 milljarða króna virði.

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …