Samfélagsmiðlar

Tvöfalt hærri hagnaður

Farþegarými í Boeing Max þotur Ryanair en stjórnendur félagsins tóku reynar upp á því að kalla þær „Gamechanger" í kjölfar þess flugvélar af þessari tegund hröpuðu í tvígang til jarðar, fyrsta í árslok 2018 og aftur í byrjun 2019.

Rekstur Ryanair, stærsta flugfélags Evrópu í farþegum talið, skilaði hagnaði upp á 211 milljónir evra síðustu þrjá mánuðina í fyrra. Upphæðin jafngildir um 33 milljörðum króna á gengi dagsins.

Hagnaðurinn var rúmlega tvöfalt hærri á sama tímabili árið á undan en hlutfallslega jukust tekjurnar minna eða um 57 prósent.

Í kynningu á uppgjörinu í morgun sagði Michael O´Leary, forstjóri Ryanair, að nýliðin jólavertíðin hefði verið mjög góð og eins væri ferðamannastraumurinn til Evrópu frá bæði Asíu og Bandaríkjunum öflugur. „Eftirspurn eftir flugmiðum um páskana og í sumar er því góð,“ bætti írski forstjórinn við.

Reikningsárið hjá Ryanair nær frá 1. apríl til 31. mars, árið eftir. Það eru því þrír mánuðir eftir af reikningsárinu hjá félaginu en því er hins vegar lokið hjá Icelandair en í þessarar viku birta stjórnendur íslenska félagsins uppgjör sitt fyrir 2022.

Nokkur þrýstingur er á stjórnendur félagsins að veita ítarlegri upplýsingar um horfurnar í rekstrinum en tíðkast hefur því líkt og Túristi greindi þá hefur einn stærsti hluthafi Icelandair látið í ljós óánægju sína með upplýsingagjöfina til fjárfesta.

Þess má geta að Íslands er eitt fárra ríkja Evrópu sem Ryanair flýgur ekki til. Leiðakerfi félagsins nær nefnilega til allra landa álfunnar nema Íslands, Færeyja, Moldovu og Hvíta-Rússlands. Áætlunarferðir Ryanair til Rússlands og Úkraínu liggja auk þess niðri vegna innrásarstríðs Rússa.

Nýtt efni

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …

Verðlag í evrópskum matvöruverslunum var almennt hærra í nýliðnum apríl en það var á sama tíma í fyrra. Íbúar í Tékklandi, Litháen, Ungverjalandi, Slóveníu og Finnlandi borga þó minna í dag fyrir mat og drykk en þeir gerðu á fyrra samkvæmt nýrri verðmælingu á vegum Hagstofu Evrópusambandsins, Eurostat. Í Tyrklandi hækkar verðlag hratt og fór …

Samkeppnisstofnun Evrópusambandsins hefur sektað bandaríska sælgætisrisann Mondelez um 337,5 milljónir evra eða 47 milljarða íslenskra króna fyrir óeðlilega viðskiptahætti. Er Mondelez fellt fyrir að hafa skipt evrópska markaðnum upp og takmarkað flutning á vörum sínum milli landa á árunum 2015 til 2019. Tilgangurinn var að halda vöruverði uppi að því segir í tilkynningu frá Framkvæmdastjórn …

Spænska lágfargjaldaflugfélagið Vueling heldur áfram að fækka ferðum til Íslands en þotur þess flugu hingað þrisvar í viku frá Barcelona síðastliðið sumar og svo eina til tvær ferðir í viku yfir nýliðinn vetur. Sumaráætlun Vueling í ár gerir aðeins ráð fyrir brottförum frá Keflavíkurflugvelli á sunnudagskvöldum frá 23. júní til 8. september. Eftir þann tíma …