Samfélagsmiðlar

Verða að taka ákvörðun um áframhaldandi flugrekstur

Rekstur Flyr hefur gengið illa allt frá því að hann hófst fyrir 18 mánuðum síðan.

Norska lágfargjaldaflugfélagið Flyr hóf áætlunarflug í lok júní árið 2021 líkt og Play en það norska aflaði nokkru minna af hlutafé í upphafi en það íslenska.

Tapið af rekstri Flyr hefur auk þess verið töluvert meira en gert var ráð fyrir og stjórnendur félagsins hafa því þurft að leita til fjárfesta í þrígang eftir auknu hlutafé. Fjármagsbruninn í fyrra og hittifyrra nam nærri þrjátíu milljörðum íslenskra króna.

Í byrjun þessa vetrar stóð til að selja ný hlutabréf fyrir 700 milljónir norskra króna, 10 milljarða íslenskra kr., en þátttaka var ekki nægjanleg. Stærstu hluthafarnir komu sér þá saman um að leggja félaginu til 250 milljónir norskra kr. og til stóð að afla afgangsins, 450 milljóna, í tveimur útboðum nú í byrjun þess árs.

Nú liggur fyrir að fyrra útboðið gekk ekki upp enda var útboðsgengið nokkru hærra en markaðsvirði hlutabréfanna. Í tilkynningu frá Flyr nú í morgun segir að stjórn félagsins þurfi nú að taka ákvörðun um hvort hægt væri að halda rekstrinum áfram eða ekki.

Flyr flaug með 1,6 milljón farþega í fyrra eða nærri tvöfalt fleiri en Play. Vetraráætlun norska félagsins var hins vegar skorin töluvert niður vegna fjárhagsstöðunnar og voru þotur félagsins því leigðar til annarra flugfélaga ásamt áhöfnum.

Nýtt efni

Samkeppnisstofnun Evrópusambandsins hefur sektað bandaríska sælgætisrisann Mondelez um 337,5 milljónir evra eða 47 milljarða íslenskra króna fyrir óeðlilega viðskiptahætti. Er Mondelez fellt fyrir að hafa skipt evrópska markaðnum upp og takmarkað flutning á vörum sínum milli landa á árunum 2015 til 2019. Tilgangurinn var að halda vöruverði uppi að því segir í tilkynningu frá Framkvæmdastjórn …

Spænska lágfargjaldaflugfélagið Vueling heldur áfram að fækka ferðum til Íslands en þotur þess flugu hingað þrisvar í viku frá Barcelona síðastliðið sumar og svo eina til tvær ferðir í viku yfir nýliðinn vetur. Sumaráætlun Vueling í ár gerir aðeins ráð fyrir brottförum frá Keflavíkurflugvelli á sunnudagskvöldum frá 23. júní til 8. september. Eftir þann tíma …

Rauðu og hvítu sporvagnarnir hafa verið meðal táknmynda Istanbúl, þjónað íbúum og ferðamönnum í meira en öld. Nú líður að því að þeim verði skipt út fyrir vagna sem búnir verða rafhlöðum. Vagnarnir hafa gengið eftir spori á Istiklal-breiðgötunni Evrópumegin í Istanbúl. Þeir voru fyrst teknir í notkun árið 1914, á dögum Ottómanveldisins. Ýmsar lagfæringar …

Skattaívilnanir til kaupa á nýjum rafbílum féllu niður um áramótin en frádrátturinn gat numið allt að 1,3 milljónum króna. Nú fæst 900 þúsund króna styrkur frá Orkusjóði í staðinn en sala á rafbílum hefur þó dregist umtalsvert saman það sem af er ári. Á þessum tíma í fyrra höfðu 3.211 nýir rafbílar verið skráðir nýir …

Seljendur hlutabréfa í almennu hlutafjárútboði Íslandshótela, stærsta hótelfyrirtæki landsins, hafa ákveðið að falla frá útboði og þar með skráningu félagsins á Aðalmarkað Nasdaq Iceland. Almennu hlutafjárútboði Íslandshótela lauk seinnipartinn í gær en í ljósi þessarar ákvörðunar munu allar áskriftir falla sjálfkrafa niður. Þetta kemur fram í tilkynningu. Vel á þriðja þúsund aðilar tóku þátt í …

MYND: ÓJ

Nýbirt Þróunarvísitala ferðageirans (Travel & Tourism Development Index) fyrir árið 2024, sem Alþjóðaefnahagsráðið ( World Economic Forum) tekur saman annað hvert ár, sýnir að Ísland fellur niður listann um 10 sæti frá 2019 - í 32. sæti, Danmörk, Finnland og Svíþjóð eru töluvert ofar en Noregur er hins vegar ekki meðal þeirra 119 landa sem …

Ríkisstjórn Sjálfstæðisflokks, Viðreisnar og Bjartrar framtíðar áformaði að hækka virðisaukaskatt á ferðaþjónustu úr 11 prósentum í 24 prósent um mitt árið 2018. Stjórnin sprakk hins vegar áður en málið fór í gegnum Alþingi. Samtök ferðaþjónustunnar börðust gegn þessari hækkun á sínum tíma og í morgun efndu samtökin til fundar í ljósi þess að „undanfarin misseri …

Ferðafólk fylgist með hval dregnum á land í Hvalfirði

Samkvæmt könnun sem Maskína gerði fyrir Náttúruverndarsamtök Íslands dagana 30. apríl til 7. maí 2024 eru 49 prósent aðspurðra því andvíg að leyfi Hvals hf. til veiða á langreyðum verði endurnýjað. Hins vegar eru 35 prósent aðspurðra því hlynnt. Beðið er ákvörðunar nýs matvælaráðherra. Meginniðurstöður könnunar Maskínu fyrir Náttútuverndarsamtök Íslands - MYND: Maskína Niðurstöður Matvælastofnunar í …