Samfélagsmiðlar

Færri valkostir fyrir Frakka á leið til Íslands

Nú hafa þrjú erlend flugfélög skorið niður flug til Keflavíkurflugvallar í sumar. Vægi íslensku flugfélaganna eykst því enn frekar enda eru þau bæði að auka umsvif sín töluvert.

Þotur Transavia munu fljúga hingað frá tveimur borgum í sumar en ekki þremur eins og áður var.

Yfir sumarmánuðina eru Bandaríkjamenn fjölmennastir í hópi ferðamanna hér á landi en þar á eftir koma Þjóðverjar og svo Frakkar. Framboð á Íslandsflugi frá þessum tveimur Evrópuríkjum er þó mjög ólíkt. Frá Þýskalandi er nefnilega flogið hingað reglulegu frá fimm borgum á meðan flugið til Keflavíkurflugvallar frá Frakklandi takmarkast að langmestu leyti við París.

Síðastliðið sumar bætti Icelandair þó við flugi til Nice yfir hásumarið og Transavia hélt uppteknum hætti og bauð upp á áætlunarflug hingað frá Nantes frá vori og fram á haust.

Nú ætlar þetta dótturfélag Air France og KLM hins vegar að leggja niður Íslandsflugið frá Nantes. Þetta staðfestir talsmaður flugfélagsins í svari til Túrista en fer þó ekki nánar út í ástæður þessarar ákvörðunar.

Með þessari breytingu fækkar flugsætunum frá Frakklandi til Íslands næsta sumar um alla vega 4000 sæti. Gera má ráð fyrir að það hafi helst verið franskir ferðamenn sem nýttu sér ferðir Transavia í fyrra en héðan flugu nærri 50 þúsund franskir ferðamenn frá byrjun júní og fram í lok september.

Þrátt fyrir að flug milli Nantes og Keflavíkurflugvallar sé dottið út af sumaráætlun Transavia þá munu þotur félagsins halda áfram að fljúga hingað frá bæði Amsterdam og París. En sem fyrr segir er Transavia hluti af Air France-KLM Group en þessi tvö stóru flugfélög hafa látið lágfargjaldaflugfélagi samsteypunnar Íslandsflugið eftir.

Þessi niðurskurður hjá Transavia er sá þriðji sem komið hefur til nú í ársbyrjun því líkt og Túristi hefur áður greint frá þá hætti bandaríska flugfélagið United við að halda úti daglegu flugi hingað frá New York og Wizz Air leggur niður ferðirnar frá London í lok vetrar.

Nýtt efni

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …

Á fimmta hundrað flugvallarstarfsmenn í Ósló og Bergen munu leggja niður störf á miðnætti ef ekki nást samningar um nýjan kjarasamning. Viðræðurnar stranda aðallega á kröfum um bætt lífeyrisréttindi og aukin veikindarétt að því segir í frétt Norska ríkisútvarpsins. Ef til verkfalls kemur er viðbúið að það hafi mikil áhrif á umferðina um flugvellina í …