Samfélagsmiðlar

Svanurinn ekki áberandi á norrænum hótelum og veitingahúsum

Svansvottun hefur ekki náð ýkja mikilli útbreiðslu í hótel- og veitingahúsageiranum á Norðurlöndum. Þar eru 385 gististaðir með Svansleyfi og aðeins 85 veitingahús, mötuneyti og kaffihús.

Hótel Reykjavík Grand

Hótel Reykjavík Grand er með Svansvottun

Svanurinn er svokölluð Týpa 1-vottun sem byggist á ISO 14024-staðli, sem þýðir að vottunin er óháð hagsmunaaðilum og tekur tillit til alls lífsferils vöru og þjónustu. Hún er alþjóðlega viðurkennd og er staðfesting á því að viðkomandi fyrirtæki hafi farið alla leið í þeirri viðleitni að starfa samkvæmt kröfum um að virða og verja umhverfi og samfélag.

Í móttökusal Hótel Reykjavík Grand – MYND: ÓJ

Stöðugt fastar er tekið á ýmsum umhverfisþáttum sem varðað geta hótel- og veitingahús innan Evrópusambandsins, eins og með tilskipun um takmarkanir á notkun á plasti. Það sem ákveðið er í Evrópusambandinu hefur á endanum áhrif á Íslandi.

MYND: Umhverfisstofnun

Túristi fjallaði á dögunum um Svansmerkið og íslenska ferðaþjónustu og athygli vakti hversu fáir íslenskir gisti- og veitingastaðir hafa sótt þessa viðurkenndu vottun. Svipaða sögu er raunar að segja frá hinum norrænu ríkjunum:

Fyrir viðmiðaflokk 055 (hótel og aðrir gististaðir):

385 gististaðir með Svansleyfi:

  • Danmörk: 31
  • Finnland: 37
  • Ísland: 7
  • Noregur: 68
  • Svíþjóð: 242

Fyrir viðmiðaflokk 110 (veitingastaðir, mötuneyti og kaffihús – án gistingar):

85 veitingastaðir, kaffihús og mötuneyti með Svansleyfi:

  • Danmörk: 28
  • Finnland: 7
  • Ísland: 8
  • Noregur: 8
  • Svíþjóð: 34
Sjávarpakkhúsið
Sjávarpakkhúsið í Stykkishólmi er meðal fárra veitingahúsa á Íslandi sem skarta Svaninum – MYND: ÓJ

Svíar eru fjölmennastir norrænu þjóðanna og hafa tekið forystu í báðum flokkum Svansvottunar sem varða gistihús og veitingahús. Forysta þeirra er nokkuð afgerandi í gistihúsaflokknum. Svíar og Danir eru með flestar vottanir í veitingahúsavottuninni – ef horft er framhjá höfðatölureglunni.

Hafa ber í huga að norrænu Evrópusambandsríkin eiga val um fleiri Týpu 1-umhverfisvottanir, eins og EU Ecolabel – eða ESB-blómið, sem er sambærilegt Svaninum. 

Nýtt efni

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …