Samfélagsmiðlar

Ferðunum fjölgar en farþegahópurinn stækkar hraðar

Play

Fyrstu þrjá mánuðina í ár nýttu 212 þúsund farþegar sér áætlunarferðir Play en hópurinn taldi rétt um 57 þúsund farþega á sama tíma í fyrra. Þá voru umsvif félagsins líka rúmlega þrefalt minni en þau hafa verið nú í ár.

Hlutfallslega hefur farþegunum fjölgað meira en sem nemur framboðsaukningunni sem sést á betri sætanýtingu. Hún var 81 prósent í nýliðnum mars en 69 prósent á sama tíma í fyrra. Þetta kemur fram í farþegatölum marsmánaðar sem birtar voru fyrr í dag.

Þar segir einnig að ferðir Play hafi verið á réttum tíma í 86 prósent tilvika í ár og því er bætt við að það sé „talsvert betri árangur en hjá flugfélögunum sem PLAY er í samkeppni við.“ Er þarna væntanlega vísað til Icelandair.

Veita upplýsingar um lausafjárstöðuna

Alla jafna nýta stjórnendur flugfélaga ekki hinar mánaðarlegu farþegatölur til að koma á framfæri fjárhagslegum upplýsingum. Í tilkynningu dagsins frá Play er hins vegar tekið fram að lausafjárstaða félagsins sé álíka og hún var um áramótin.

Þá átti félagið um 4,2 milljarða króna í sjóði en hafði stuttu áður fengið 2,3 milljarða frá stærstu hluthöfum félagsins. Í viðtali við Túrista í febrúar útskýrði Birgir Jónsson, forstjóri Play, að sjóðsstaðan væri að byggjast hratt upp þar sem félagið fengi greidda farmiða löngu áður en farþegarnir fara í ferðalagið.

Nýtt efni

Stærsti bílaframleiðandi heims lætur ekki haggast þó hann hafi mætt nokkru andstreymi að undanförnu. Hluthafafundur Toyota endurnýjaði traust sitt á 10 manna stjórn fyrirtækisins í dag, þar á meðal á formanninum, Akio Toyoda, sem verið hefur í forystusveit fjölskyldufyrirtækisins frá aldamótum. Hann vék úr starfi forstjóra fyrir rúmu ári og varð stjórnarformaður. Nú hefur þessi …

Hér á landi hefur fjöldi erlendra vegabréfa við vopnaleitina á Keflavíkurflugvelli verið helsti mælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustunni. Á hinum Norðurlöndunum er ekki hægt að stunda svona talningu á flugvöllum enda margir sem koma landleiðina. Gistinætur útlendinga eru því aðalmælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustunni hjá frændum okkar og samtals voru þær 15,3 milljónir …

Búist er við að 38 prósenta hækkun tolla á innflutta rafbíla frá Kína hægi á sókn framleiðenda þar inn á Evrópumarkað. Hins vegar verður það aðeins tímabundið. Kínverskir framleiðendur hafa þegar náð sterkri stöðu í tæknimálum og getu til að framleiða á hagkvæman hátt - þeir ráða yfir allri aðfangakeðju framleiðslu sinnar. Að auki munu …

Fyrstu helgina í júní stefndi í verkfall flugmanna Norwegian í Noregi en samningar tókust á elleftu stundu. Flugfélagið hafði áður samið við danska og spænska flugmenn en þeir norsku kröfðust hlutfallslega meiri hækkunar og vísuðu til þess að laun þeirra stæðust ekki samanburð við starfsbræður sína í Evrópu vegna þess hve veik norska krónan er. …

„Það umfangsmikið verkefni að opna nýja álmu við flugstöð. Byggingin þarf að uppfylla fjölmargar kröfur yfirvalda , m.a. um innréttingar, eldvarnir, umhverfiskröfur og vinnuaðstæður. Það þarf líka að setja upp flókinn tækjabúnað, sem þarnast sérhæfðrar þekkingar og margra stunda þjálfun ef hann á að skila sínu hlutverki. Það gildir um nýjan öryggisbúnað flugvallarins," segir í …

Suður-kóreski bílaframleiðandinn Hyundai veðjar á fjórða stærsta bílamarkað heims, Indland. Stærstu markaðirnir eru Kína, Bandaríkin og Japan - en Indlandsmarkaður vex hratt og mikil sala er í litlum og sparneytnum gerðum bíla. Á síðasta ári keypti dótturfélag Hyundai á Indlandi verksmiðjur General Motors í Maharashtra í vestanverðu landinu með það fyrir augum að auka framleiðslu …

Icelandair sagði 82 starfsmönnum upp fyrir síðustu mánaðamót en þær uppsagnir náðu ekki til áhafna flugfélagsins. Nú er hins vegar komið að þeim hópi því fyrir helgi fengu 57 flugmenn uppsagnarbréf og eins voru 26 flugstjórar færðir í stöðu flugmanna. Við þá breytingu lækka laun viðkomandi um fimmtung samkvæmt því sem FF7 kemst næst.  Flugmönnum …