Samfélagsmiðlar

Framvegis verður 40% eldsneytis véla Ryanair sem fljúga frá Schiphol sjálfbært

Flugfélagið Ryanair og finnska olíuframleiðslufyrirtækið Neste hafa gert samkomulag um að allar vélar félagsins sem taka á loft frá Schiphol-flugvelli við Amsterdam noti 40% sjálfbært eldsneyti.

ryanair velar

Þessi samningur, sem tók gildi um síðustu mánaðamót, er liður í þeirri áætlun Ryanair að 12,5 prósent af öllu eldsneyti félagsins verði sjálfbært (SAF) fyrir árið 2030 og að félagið verði kolefnishlutlaust 2050. Með því að 40% eldsneytis véla Ryanair sem fljúga frá Schiphol verði sjálfbært er áætlað að losun gróðurhúsalofttegunda frá þeim minnki um 32 prósent. 

Frá Schiphol-flugvelli – MYND: ÓJ

Mikill þrýstingur hefur verið af hálfu stjórnenda Schiphol um að dregið verði úr umhverfisáhrifum frá flugi um völlinn. Forráðamenn Ryanair og Neste segja að samkomulagið hraði orkuskiptum og sé mikilvægt skref í átt að markmiðinu um kolefnishlutleysi.

Neste er leiðandi fyrirtæki í framleiðslu á SAF fyrir flugvélar og ætlar að auka árlega framleiðslugetu sína um 1,5 milljónir tonna fyrir lok þessa árs með því að taka í notkun nýjar hreinsistöðvar í Singapúr og Rotterdam. Stöðugt fleiri flugvellir í Evrópu geta boðið upp á SAF- eldsneyti frá Neste, þeirra á meðal er Schiphol við Amsterdam. 

Höfuðstöðvar Neste í Espoo – MYND: Neste

Flugvélaeldsneytið sem sagt er sjálfbært, SAF, mengar mun minna en hefðbundið jarðefnaeldsneyti. Heildarlosun á öllum líftíma SAF – frá framleiðslu til brennslu – er sögð 80 prósentum minni en frá hefðbundnu jarðefnaeldsneyti. Neste vinnur SAF úr notaðri matarolíu og dýrafituleyfum. Síðan er venjulegu þotueldsneyti blandað saman við áður en olían er sett á flugvélar. 

Neste er með höfuðstöðvar í Espoo í Finnlandi en er með starfsemi víða um heim. Finnska ríkið er stærsti eigandi Neste, sem skráð er á markaði. Fyrirtækið sérhæfir sig í endurvinnslu úrgangsefna og umbreytingu þeirra í orkugjafa eins og SAF. 

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …