Samfélagsmiðlar

Hvað á ráðherra við?

Lilja Dögg Alfreðsdóttir, viðskiptaráðherra.

„Íslensk­ur flugiðnaður er sjálf­bær meðan verið er að styrkja ýms­ar flug­leiðir um alla Evr­ópu af því að þær standa ekki und­ir sér.“ Þessi orð hafði Mbl eftir Lilju Dögg Alfreðsdóttur, viðskipta- og menningarmálaráðherra, í gær. Óhætt er að segja að þessi fullyrðing um sjálfbæran rekstur íslenskra flugfélaga orki tvímælis, svo vægt sé til orða tekið.

Afkoma Icelandair hefur til að mynda verið neikvæð allt frá árinu 2017 en árin fyrir heimsfaraldur, 2018 og 2019, voru almennt góð í flugrekstri í löndunum í kringum okkur. Meira að segja SAS, sem hefur lengi átt í erfiðleikum, skilaði methagnaði árið 2018.

Icelandair tapaði aftur á móti um 7 milljörðum króna þetta ár og þáverandi forstjóri félagsins sagði starfi sínu lausu.

Tapið 2019 var álíka mikið – sem skrifast helst á kyrrsetningu Boeing Max þotanna, en þetta ár fór samt helsti keppinauturinn, Wow Air, í þrot. Það félag tapaði háum upphæðum árin tvö á undan og var eingöngu réttum megin við núllið árin 2015 og 2016.

Afkoma Play hefur hingað til líka verið miklu lakari en gert var ráð fyrir þegar félagið safnaði um 10 milljörðum króna í hlutafé á fyrri hluta árs 2021. Tapið í fyrra nam 7,5 milljörðum króna eða um 9.500 krónum á hvern farþega.

Innanlandsflug hér á landi hefur líka verið erfitt og í ársbyrjun 2019 gripu stjórnendur Isavia til þess að kyrrsetja flugvél Ernis vegna skuldar flugfélagsins og stuttu síðar viðurkenndi forstjóri Icelandair að afkoman af innanlandsflugi félagsins væri „mjög slæm“.

Svo kom heimsfaraldurinn og þá fór flugrekstur hér á landi sem víðar í skrúfuna og hefur hið opinbera haldið áfram að styðja við rekstur innanlandsflugs, bæði með því að borga með ákveðnum flugleiðum en einnig með niðurgreiðslu á farmiðum íbúa á landsbyggðinni. Það er því ekki heldur rétt hjá Lilju Dögg, viðskiptaráðherra, að það séu bara önnur ríki sem niðurgreiði innanlandsflug.

Af ofantöldu má sjá að það er erfitt að sjá hvað ráðherra á við þegar hún segir íslenskan flugrekstur vera sjálfbæran. Það er sem betur fer útlit fyrir að hagur íslenskra flugfélaga sé að batna hratt enda er eftirspurn eftir ferðalögum mikil og olíuverðið í dag er miklu lægra en það var í fyrra.

Nýtt efni

Vorið 2021, stuttu áður en Play fór í loftið í fyrsta sinn, efndi félagið til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Í kjölfarið voru bréfin skráð á First North Growth í Kauphöllinni en um þann markað gilda ekki eins strangar reglur og Aðalmarkað Nasdaq. Í tengslum síðustu hlutafjáraukningu, sem lauk í apríl síðastliðnum, var …

Viðkiptastríð vesturveldanna og Kína heldur áfram að þyngjast því fyrr í dag gaf Evrópusambandið út að 38,1 prósent innflutningstollar yrðu lagðir á kínverska rafbíla frá og með næsta mánuði. Sú hækkun bætist við þann 10 prósent toll sem í dag ríkir á innflutning rafbíla frá Kína til aðildarríkja ESB. Þessi viðbótartollur hefur verið yfirvofandi síðustu …

Það var í júní 2014 sem breska lággjaldaflugfélagið Flybe, sem nú er gjaldþrota, hóf áætlunarflug til Íslands frá Birmingham. Flugleiðin stóð ekki undir væntingum stjórnenda Flyby og var lögð niður eftir níu mánuði. Þá tók Icelandair við keflinu og hélt úti tíðum ferðum milli Íslands og þessarar næstfjölmennustu borgar Bretlands fram í ársbyrjun 2018. Síðan …

Í Bandaríkjunum eru lestarsamgöngur ekki eins góðar og í Evrópu og þurfa þeir sem ætla að sækja komandi landsfundi Demókrata og Repúblikana annað hvort að keyra eða fljúga á fundarstað. Af þeim sökum hefur bandaríska flugfélagið United Airlines bætt við 118 flugferðum til og frá Chicago í ágúst í tilefni af landsfundi Demókrata. Repúblikanar hittast …

Gistináttagjald upp á 400 krónur (2,7 evrur) verður lagt á í Færeyjum frá og með október á næsta ári. Um leið verða allir þeir sem koma til eyjanna með skemmtiferðaskipum að greiða 1.300 króna gjald (9 evrur). Allar tekjur af þessari nýju gjaldtöku renna í sérstakan náttúruverndarsjóð að því segir í tilkynningu. Sá sjóður verður …

Talning á brottfararfarþegum á Keflavíkurflugvelli gefur vísbendingu um að erlendum ferðamönnum hér á landi hafi fækkað um tvö prósent í nýliðnum maí í samanburði við sama tíma í fyrra. Þróunin var hins vegar mjög ólík á milli þjóðerna. Þannig jókst straumurinn hingað frá Kanada umtalsvert á milli ára á meðan ferðamönnum frá Ísrael og Rússlandi …

Það seldust 1.259 nýir Tesla bílar á Íslandi árið 2022 og í fyrra voru þeir nærri þrefalt fleiri eða 3.471. Veltan jókst ekki í takt við söluna því tekjur bandaríska rafbílaframleiðands af hverjum nýjum bíl hér á landi drógust saman um 17 prósent samkvæmt útrekningum FF7 sem byggja á ársreikningi Tesla Motors Iceland ehf. Þetta …

Það voru 155 þúsund útlendingar sem innrituðu sig í flug frá Keflavíkurflugvelli í maí en þessi talning er notuð til að meta ferðamannastrauminn hingað til lands. Í maí í fyrra voru erlendu brottfararfarþegarnir 158 þúsund og 165 þúsund í maí 2018 þegar þeir voru flestir. Það vantaði því sex prósent fleiri farþega til að jafna …