Samfélagsmiðlar

Tapið meira en sem nemur allri fjárfestingunni

Lausafjárstaða Play um síðustu mánaðamót nam innan við helmingi af fyrirfram innheimtum farmiðum.

Vorið 2021 efndi Play til lokaðs hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 6 milljarðar króna. Stuttu síðar bauðst almenningi að fjárfesta í félaginu og þá bættist við hlutafé upp á 4,3 milljarða. Eftirspurn í seinna útboðinu var reyndar áttföld. Stemningin fyrir nýju íslensku flugfélag var mikil.

Rekstur Play hefur hins vegar gengið verr en lagt var upp með og skrifast það meðal annars á Covid og þær miklu hækkanir sem urðu á olíu þegar Rússar réðust inn í Úkraínu. Hærra eldsneytisverð var einmitt helsta ástæða þess að Play fékk 2,3 milljarða til viðbótar frá stærstu hluthöfum sínum í nóvember í fyrra. Þar með hafði Play fengið 12,6 milljarða króna frá fjárfestum.

Tapreksturinn félagsins árin 2021 og 2022 og svo fyrstu þrjá mánuðina í ár nemur hærri upphæð eða um 14 milljörðum króna. Skattaleg inneign félagsins vegna þessa taps var 2,7 milljarða virði um síðustu mánaðarmót.

Skuld við farþega ríflega tvöfalt hærri en lausafjárstaðan

Lausafjárstaða Play hefur lækkað í takt við afkomuna en hún hækkaði reyndar lítillega fyrstu þrjá mánuði þessa árs þó félagið hafi verið rekið með 3 milljarða króna tapi. Skýringin á hækkunin er helst sú að núna streyma inn bókanir á flugferðum fyrir sumarið og þar með fjölgar krónunum í kassanum. Skuld Play við farþega hækkar sem þessu nemur.

Í lok mars nam skuldbindingin gagnvart farþegunum 9,1 milljarði króna en þá átti félagið 4,2 milljarða í tiltækt lausafé. Auk þess er Play með bundið fé upp á 900 milljónir.

Til samanburðar höfðu farþegar Icelandair greitt 67,7 milljarða kr. til félagsins um síðustu mánaðamót en flugfélagið er með 55,6 milljarða í lausafé og seljanlegum skuldabréfum. Til viðbótar er Icelandair með vilyrði fyrir lánum upp á 7,1 milljarð kr. Bilið á milli lausafjárstöðu og farþegaskuldar er því miklu minna þar á bæ.

Hjá hinu finnska Finnair lítur þetta allt öðruvísi út því þar er lausfé töluvert meira en sem nemur farþegaskuldinni. Önnur norræn flugfélög hafa ekki birt uppgjör fyrir fyrsta ársfjórðung.

Nýtt efni

Árið 2023 varð metár í komum ferðamanna til hinnar fornu, fögru og söguríku Aþenu. Um sjö milljónir erlendra ferðamanna lentu á Aþenu-flugvelli sem kenndur er við Eleftherios Venizelos, 600 þúsundum fleiri en 2019. Bandaríkjamenn voru stærsti hópurinn, ein milljón, en næst á eftir komu 687 þúsund Bretar, 478 þúsund Þjóðverjar, 462 þúsund Frakkar og 410 …

Áætlun Ryanair á komandi sumarvertíð byggir á því að félagið fái að lágmarki 50 nýjar Boeing Max þotur en forstjóri flugfélagsins, Michael O'Leary, er svartsýnn á að það gangi eftir. Nýju þoturnar verði í besta falli fjörutíu en upphaflega hafði Boeing lofað 57 nýjum Max-þotum samkvæmt frétt Bloomberg. „Það hamlar vexti okkar að vita ekki …

Stellantis er einn stærsti bílaframleiðandi heims. Í viðtali við þýska blaðið Welt am Sonntag ítrekar Carlos Tavares, forstjóri Stellantis, stuðning samsteypunnar við banni við sölu á bílum knúnum bensíni og dísil árið 2035. Ummælin falla í tilefni af því að margir spá íhaldssveiflu í Evrópuþingskosningum í júní og að í framhaldi af því verði áformum …

Það vakti athygli að fáum dögum eftir lát eins af þekktari ritstjórum The New York Times, Joseph Lelyveld, streymdu inn á Amazon-netverslunina fjölmargar nýjar ævisögur ritstjórans. Lelyveld lést í janúar í ár og þegar bróðir hans Michael fór inn á netið fáum dögum eftir útför Josephs til að sjá hvernig samferðarmenn minntust bróðurins tók hann eftir …

Skotar hafa löngum verið hrifnir af hafragraut. Fornleifarannsókn á Suðureyjum á vegum Bristolháskóla árið 2022 leiddi í ljós að hafragrautur hefur verið hluti af mataræði þeirra árþúsundum saman. Á miðöldum einkenndist veðurfar í Skotlandi af miklum raka og skornum skammti af sólarljósi. Þar af leiðandi náðu aðeins harðgerðustu korntegundir að vaxa og upp frá því …

Árið 1952 kom út bók á Ítalíu sem bar þann fallega titil Allir okkar liðnu dagar. Í rauninni heitir bókin á ítalska frummálinu Tutti i nostri ieri, sem í beinni þýðingu væri: Allir okkar gærdagar. Bókin sem var skrifuð af ítalska rithöfundinum Natalia Ginzburg var meira eða minna gleymd af heiminum. Árið 2023 gekk bókin skyndilega og …

Amalfiströndin eða Costiera Amalfitana í Campania-héraði er talin meðal mest heillandi ferðamannaslóða Ítalíu. Ströndin snýr að Salernoflóa og Tyrrenahafi, litríkir bæirnir kúra undir bröttum hlíðum Sorrentine-skaga og hafa laðað til sín gesti víða að frá 18. öld, fyrst fína fólkið en síðan fjölbreyttari mannflóru. Yfirvöld vilja fá enn fleiri gesti og unnið er að því …

„Lítil umferð kemur sér vel. En ef bílum fjölgar mikið þá verður þetta verra því vegirnir eru ekki hannaðir fyrir bæði bíla og hjól,“ segir Tyler Wacker hjá fyrirtækinu „Cycling Westfjords“ á Ísafirði, sem bæði býður upp á þjónustu fyrir hjólreiðafólk og heldur úti „Arna Westfjords Way Challenge“, 960 kílómetra hjólreiðakeppni eftir Vestfjarðaleiðinni svokallaðri. „En …