Samfélagsmiðlar

Tapið meira en sem nemur allri fjárfestingunni

Lausafjárstaða Play um síðustu mánaðamót nam innan við helmingi af fyrirfram innheimtum farmiðum.

Vorið 2021 efndi Play til lokaðs hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 6 milljarðar króna. Stuttu síðar bauðst almenningi að fjárfesta í félaginu og þá bættist við hlutafé upp á 4,3 milljarða. Eftirspurn í seinna útboðinu var reyndar áttföld. Stemningin fyrir nýju íslensku flugfélag var mikil.

Rekstur Play hefur hins vegar gengið verr en lagt var upp með og skrifast það meðal annars á Covid og þær miklu hækkanir sem urðu á olíu þegar Rússar réðust inn í Úkraínu. Hærra eldsneytisverð var einmitt helsta ástæða þess að Play fékk 2,3 milljarða til viðbótar frá stærstu hluthöfum sínum í nóvember í fyrra. Þar með hafði Play fengið 12,6 milljarða króna frá fjárfestum.

Tapreksturinn félagsins árin 2021 og 2022 og svo fyrstu þrjá mánuðina í ár nemur hærri upphæð eða um 14 milljörðum króna. Skattaleg inneign félagsins vegna þessa taps var 2,7 milljarða virði um síðustu mánaðarmót.

Skuld við farþega ríflega tvöfalt hærri en lausafjárstaðan

Lausafjárstaða Play hefur lækkað í takt við afkomuna en hún hækkaði reyndar lítillega fyrstu þrjá mánuði þessa árs þó félagið hafi verið rekið með 3 milljarða króna tapi. Skýringin á hækkunin er helst sú að núna streyma inn bókanir á flugferðum fyrir sumarið og þar með fjölgar krónunum í kassanum. Skuld Play við farþega hækkar sem þessu nemur.

Í lok mars nam skuldbindingin gagnvart farþegunum 9,1 milljarði króna en þá átti félagið 4,2 milljarða í tiltækt lausafé. Auk þess er Play með bundið fé upp á 900 milljónir.

Til samanburðar höfðu farþegar Icelandair greitt 67,7 milljarða kr. til félagsins um síðustu mánaðamót en flugfélagið er með 55,6 milljarða í lausafé og seljanlegum skuldabréfum. Til viðbótar er Icelandair með vilyrði fyrir lánum upp á 7,1 milljarð kr. Bilið á milli lausafjárstöðu og farþegaskuldar er því miklu minna þar á bæ.

Hjá hinu finnska Finnair lítur þetta allt öðruvísi út því þar er lausfé töluvert meira en sem nemur farþegaskuldinni. Önnur norræn flugfélög hafa ekki birt uppgjör fyrir fyrsta ársfjórðung.

Nýtt efni

Stærsti bílaframleiðandi heims lætur ekki haggast þó hann hafi mætt nokkru andstreymi að undanförnu. Hluthafafundur Toyota endurnýjaði traust sitt á 10 manna stjórn fyrirtækisins í dag, þar á meðal á formanninum, Akio Toyoda, sem verið hefur í forystusveit fjölskyldufyrirtækisins frá aldamótum. Hann vék úr starfi forstjóra fyrir rúmu ári og varð stjórnarformaður. Nú hefur þessi …

Hér á landi hefur fjöldi erlendra vegabréfa við vopnaleitina á Keflavíkurflugvelli verið helsti mælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustunni. Á hinum Norðurlöndunum er ekki hægt að stunda svona talningu á flugvöllum enda margir sem koma landleiðina. Gistinætur útlendinga eru því aðalmælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustunni hjá frændum okkar og samtals voru þær 15,3 milljónir …

Búist er við að 38 prósenta hækkun tolla á innflutta rafbíla frá Kína hægi á sókn framleiðenda þar inn á Evrópumarkað. Hins vegar verður það aðeins tímabundið. Kínverskir framleiðendur hafa þegar náð sterkri stöðu í tæknimálum og getu til að framleiða á hagkvæman hátt - þeir ráða yfir allri aðfangakeðju framleiðslu sinnar. Að auki munu …

Fyrstu helgina í júní stefndi í verkfall flugmanna Norwegian í Noregi en samningar tókust á elleftu stundu. Flugfélagið hafði áður samið við danska og spænska flugmenn en þeir norsku kröfðust hlutfallslega meiri hækkunar og vísuðu til þess að laun þeirra stæðust ekki samanburð við starfsbræður sína í Evrópu vegna þess hve veik norska krónan er. …

„Það umfangsmikið verkefni að opna nýja álmu við flugstöð. Byggingin þarf að uppfylla fjölmargar kröfur yfirvalda , m.a. um innréttingar, eldvarnir, umhverfiskröfur og vinnuaðstæður. Það þarf líka að setja upp flókinn tækjabúnað, sem þarnast sérhæfðrar þekkingar og margra stunda þjálfun ef hann á að skila sínu hlutverki. Það gildir um nýjan öryggisbúnað flugvallarins," segir í …

Suður-kóreski bílaframleiðandinn Hyundai veðjar á fjórða stærsta bílamarkað heims, Indland. Stærstu markaðirnir eru Kína, Bandaríkin og Japan - en Indlandsmarkaður vex hratt og mikil sala er í litlum og sparneytnum gerðum bíla. Á síðasta ári keypti dótturfélag Hyundai á Indlandi verksmiðjur General Motors í Maharashtra í vestanverðu landinu með það fyrir augum að auka framleiðslu …

Icelandair sagði 82 starfsmönnum upp fyrir síðustu mánaðamót en þær uppsagnir náðu ekki til áhafna flugfélagsins. Nú er hins vegar komið að þeim hópi því fyrir helgi fengu 57 flugmenn uppsagnarbréf og eins voru 26 flugstjórar færðir í stöðu flugmanna. Við þá breytingu lækka laun viðkomandi um fimmtung samkvæmt því sem FF7 kemst næst.  Flugmönnum …