Samfélagsmiðlar

Tómu sætin flest þar sem flugfélögin voru í beinni samkeppni

Nú í sumar sækja íslensku flugfélögin oftar á sömu mið en áður. Reynslan vestanhafs í ársbyrjun er vísbending um að stjórnendur Icelandair og Play fagna ósennilega samkeppninni af heilum hug.

Icelandair og Play gera út á sömu áfangastaði í sífellt meira mæli.

Það voru 57 þúsund farþegar sem nýttu sér ferðir Play til og frá Bandaríkjunum á fyrsta fjórðungi ársins og 156 þúsund farþegar flugu með Icelandair. Á þessu tímabili hélt Play úti ferðum til þriggja bandarískra flugvalla og Icelandair var með ferðir tólf.

Félögin voru þó aðeins í alvöru samkeppni á flugvellinum í Boston á þessu þriggja mánaða tímabili. Icelandair hélt nefnilega aðeins úti ferðum til Baltimore í byrjun janúar og í New York er útgerð félaganna ólík. Icelandair flýgur þar til tveggja stærstu flugvalla borgarinnar á meðan Play heldur úti ferðum til lítils flugvallar fjarri Manhattan.

Og það var einmitt í Boston sem bæði flugfélög voru með verstu sætanýtinguna á fyrsta fjórðungi ársins samkvæmt tölum frá bandarískum flugmálayfirvöldum.

Að jafnaði voru aðeins 67 af hverjum 100 sætum hjá Icelandair skipuð farþegum í ferðum félagsins til og frá Boston í janúar, febrúar og mars. Hlutfallið var að jafnaði 79 prósent á öllum hinum flugleiðum félagsins vestanahafs þessa þrjá fyrstu mánuði ársins.

Í Boston var sætanýtingin hjá Play 71 prósent en aftur á móti 74 prósent að meðaltali í fluginu frá New York og Baltimore. Hafa ber í huga að sætanýting segir ekki alla söguna um gang mála hjá flugfélögunum en eru þó ein vísbending um stöðuna.

Sem fyrr segir byggja útreikningar hér að ofan á tölum frá bandarískum yfirvöldum en hér á landi ríkir algjör leynd um svona upplýsingar og hefur Túristi árangurslaust reynt að fá því breytt.

Nýtt efni

Stærsti bílaframleiðandi heims lætur ekki haggast þó hann hafi mætt nokkru andstreymi að undanförnu. Hluthafafundur Toyota endurnýjaði traust sitt á 10 manna stjórn fyrirtækisins í dag, þar á meðal á formanninum, Akio Toyoda, sem verið hefur í forystusveit fjölskyldufyrirtækisins frá aldamótum. Hann vék úr starfi forstjóra fyrir rúmu ári og varð stjórnarformaður. Nú hefur þessi …

Hér á landi hefur fjöldi erlendra vegabréfa við vopnaleitina á Keflavíkurflugvelli verið helsti mælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustunni. Á hinum Norðurlöndunum er ekki hægt að stunda svona talningu á flugvöllum enda margir sem koma landleiðina. Gistinætur útlendinga eru því aðalmælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustunni hjá frændum okkar og samtals voru þær 15,3 milljónir …

Búist er við að 38 prósenta hækkun tolla á innflutta rafbíla frá Kína hægi á sókn framleiðenda þar inn á Evrópumarkað. Hins vegar verður það aðeins tímabundið. Kínverskir framleiðendur hafa þegar náð sterkri stöðu í tæknimálum og getu til að framleiða á hagkvæman hátt - þeir ráða yfir allri aðfangakeðju framleiðslu sinnar. Að auki munu …

Fyrstu helgina í júní stefndi í verkfall flugmanna Norwegian í Noregi en samningar tókust á elleftu stundu. Flugfélagið hafði áður samið við danska og spænska flugmenn en þeir norsku kröfðust hlutfallslega meiri hækkunar og vísuðu til þess að laun þeirra stæðust ekki samanburð við starfsbræður sína í Evrópu vegna þess hve veik norska krónan er. …

„Það umfangsmikið verkefni að opna nýja álmu við flugstöð. Byggingin þarf að uppfylla fjölmargar kröfur yfirvalda , m.a. um innréttingar, eldvarnir, umhverfiskröfur og vinnuaðstæður. Það þarf líka að setja upp flókinn tækjabúnað, sem þarnast sérhæfðrar þekkingar og margra stunda þjálfun ef hann á að skila sínu hlutverki. Það gildir um nýjan öryggisbúnað flugvallarins," segir í …

Suður-kóreski bílaframleiðandinn Hyundai veðjar á fjórða stærsta bílamarkað heims, Indland. Stærstu markaðirnir eru Kína, Bandaríkin og Japan - en Indlandsmarkaður vex hratt og mikil sala er í litlum og sparneytnum gerðum bíla. Á síðasta ári keypti dótturfélag Hyundai á Indlandi verksmiðjur General Motors í Maharashtra í vestanverðu landinu með það fyrir augum að auka framleiðslu …

Icelandair sagði 82 starfsmönnum upp fyrir síðustu mánaðamót en þær uppsagnir náðu ekki til áhafna flugfélagsins. Nú er hins vegar komið að þeim hópi því fyrir helgi fengu 57 flugmenn uppsagnarbréf og eins voru 26 flugstjórar færðir í stöðu flugmanna. Við þá breytingu lækka laun viðkomandi um fimmtung samkvæmt því sem FF7 kemst næst.  Flugmönnum …