Samfélagsmiðlar

Allt önnur skipting

Árið 2019 breyttust áherslur í sölustarfi Icelandair og þá fækkaði tengifarþegunum í þotum félagsins. Þessi þróun hefur haldið áfram í ár.

Það er ekki lengur tengifarþegi í öðru hverju sæti í þotum Icelandair.

Nú er annar fjórðungur ársins að baki og farþegatölur Icelandair síðustu þrjá mánuði sýna að farþegahópurinn var allt öðruvísi en á sama tímabili á árunum 2015 til 2018. Þá voru tengifarþegar í meira en öðru hverju sæti í þotum félagsins og þriðji hver farþegi var ferðamaður á leið til Íslands.

Þessi hlutföll breyttust árið 2019, bæði vegna gjaldþrots Wow Air og eins vegna nýrrar áherslu í sölustarfi. Markaðurinn fyrir tengifarþega gaf ekki lengur eins vel af sér og því var reynt að fjölga túristum og Íslendingum um borð eins og þáverandi fjármálastjóra flugfélagsins fór yfir á sínum tíma.

Svo kom heimfaraldurinn og þá tóku við óvenjuleg tímar þar sem mun færri ferðuðust milli Norður-Ameríku og Evrópu.

Núna er ástandið orðið eðlilegt á ný en skipting farþega Icelandair er allt önnur en fyrir Covid-19. Erlendu ferðamennirnir eru núna álíka margir og tengifarþegarnir sem er mikil breyting frá því sem var eins og hér má sjá.

Á sama tíma hefur hlutfall íslenskra farþega hjá Icelandair aukist enda leggur félagið orðið mun meiri áherslu á sólarlandaflug en áður var. Tíðar ferðir til Tenerife eru skýrasta dæmið um þetta.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …