Samfélagsmiðlar

Forstjóri flugfélags mælir með lestarferðum

Þota KLM við Schiphol.

Flugumferðin um Schiphol í Amsterdam verður skorin niður á næsta ári að öllu óbreyttu til að draga úr bæði loftmengun og hávaða við þessa þriðja fjölförnustu flughöfn Evrópu. Schiphol er heimavöllur KLM flugfélagsins og forstjóri þess, Marjan Rintel, sér tækifæri í að farþegar félagsins nýti sér lestarsamgöngur í auknum mæli á styttri leiðum.

Þar á meðal til Brussel en þangað fljúga þotur KLM fjórum sinnum á dag og tekur flugferðin 55 mínútur. Ferðalag með lest tekur nærri tvöfalt lengri tíma en losun á hvern flugfarþegaer hins vegar fjórtán sinnum meiri á þessari leið að því segir í frétt Politico.

Ennþá eru lestarsamgöngurnar milli Brussel og Schiphol of takmarkaðar til að geta algjörlega við fluginu að sögn Rintel, forstjóra KLM, en hún ætti að þekkja afköst lestarkerfisins vel enda leiddi hún hollenska ríkislestarfyrirtækið áður hún tók við hollenska flugfélaginu.

Það eru fleiri stór evrópsk flugfélög sem horfa í auknum mæli til þess að tengjast lestarkerfinu. Þannig stendur farþegum Lufthansa til boða að kaupa lestarmiða til og frá Frankfurt flugvelli í tengslum við kaup á flugmiða. Air France býður líka upp á þess háttar en frönsk stjórnvöld hafa að nafninu til bannað allar styttri flugferðir í landinu. Alls kyns undanþágur eru hins vegar veittar frá banninu sem ennþá hefur bara haft áhrif á þrjár franskar flugleiðir samkvæmt frétt Politico.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …