Samfélagsmiðlar

„Góða árið“ hjá flugfélögunum hálfnað

„Árið 2023 verður gott og ef þú nærð ekki að reka flugfélag með hagnaði núna þá ertu í vondum málum. Olíuverð er þó ennþá hátt í sögulegu samhengi og gjaldmiðlar flökta – en 2023 er gott ár.”

Þetta fullyrti Svein Harald Øygard, stjórnarformaður Norwegian og fyrrum seðlabankastjóri Íslands, í viðtali við Túrista í síðustu viku. Hlutabréfin í Norwegian hafa hækkað um 40 prósent í ár og aðeins Finnair hefur hækkað meira.

Markaðsvirði Play og SAS hefur aftur á móti lækkað síðustu sex mánuði en fyrir liggur að hlutabréfin í því síðarnefnda verða nærri verðlaus þegar nýtt hlutafé verður gefið út síðar á árinu.

Hafa lækkað síðustu þrjá mánuði

Þróun hlutabréfaverðS í þeim sex nokkrum flugfélögum sem skráð á hlutabréfamarkað hefur því verið með ólíkum hætti í ár en í heildina lækkaði markaðsvirði þeirra á nýliðnum ársfjórðungi. Í byrjun árs var heildarvirði félaganna sex 327 milljarðar króna en sú tala komin upp í 414 milljarða í lok fyrsta ársfjórðungs. Í dag er markaðsvirði félaganna aftur á móti 390 milljarðar króna eins og sjá má á neðri myndinni en eins og gefur að skilja þá hafa sveiflur á íslensku krónunni áhrif á þessa útreikninga.

Síðustu þrjá mánuði hafa bréfin í Norse og Finnair sem tekið mesta stökkið upp á við en eins og Túristi greindi frá nú í sumarbyrjun þá hækkuðu stjórnendur finnska félagsins afkomuspá sína fyrir árið þrátt fyrir þá staðreynd að lokun rússneskrar lofthelgi hafi mikil áhrif á starfsemi félagsins. Norwegian hefur ekki gefið út neina afkomuspá fyrir árið en það hafa íslensku flugfélögin gert og standa þær óbreyttar.

Þess má geta að norrænu flugfélögin voru sjö í ársbyrjun en Flyr fór á hausinn í lok janúar.

Nýtt efni

Um 90% af öllum úrgangi sem fellur til á Íslandi, bæði frá heimilum og rekstri, ratar í einhvers konar endurvinnslu eða endurnýtingu. Þetta sýna nýjar úrgangstölur frá Umhverfisstofnun, fyrir árið 2022.  Það er fróðlegt að rýna í þessar tölur og fá þar með yfirsýn yfir neyslu Íslendinga, en Íslendingar eru á meðal mestu neysluþjóða í heimi. Magn …

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …