Samfélagsmiðlar

Stjórnarmenn Icelandair bíða enn eftir að koma nýja flugfélaginu í loftið

Í heimsfaraldrinum sáu ófáir tækifæri í að hefja flugrekstur og einn þeirra er Ástralinn John F. Thomas sem tók sæti í stjórn Icelandair í febrúar 2020. Stuttu síðar fór Thomas að vinna að stofnun flugfélagsins Connect Airlines sem fljúga á viðskiptaferðalöngum frá litlum flugvelli miðsvæðis í Toronto í Kanada til nærliggjandi borga í Bandaríkjunum.

Í reksturinn á að nota Dash Q400 flugvélar en Icelandair hefur lengi notað sömu tegund í innanlandsflugið.

Til að koma Connect Airlines í loftið fékk Thomas félaga sinn úr stjórn Icelandair, Nina Jonsson, með sér í verkefnið en hún, líkt og Thomas, býr yfir langri reynslu úr fluggeiranum. Ennþá liggur þó ekki fyrir hvenær jómfrúarferð Connect Airlines verður farin samkvæmt upplýsingum frá talsmanni félagsins.

Hið nýja flugfélag auglýsti sl. sumar eftir 30 flugmönnum og bauð þá árstekjur upp um 36 milljónir íslenskra króna. Í ljósi þess að áætlunarflug á vegum félagsins er ekki ennþá hafið má gera ráð fyrir að ekki séu margir flugmenn á launaskrá Connect Airlines í dag en framkvæmdastjórn félagsins er þó fullskipuð.

Líkt og Túristi fór yfir í fyrra þá er horft til þess að flugvélar Connect Airlines verði knúnar vetni og hefur félagið fjárfest í tæknifyrirtæki sem Icelandair er í samstarfi við á þessu sviði.

Thomas kemur því víða við í fluggeiranum og hann situr einnig í framkvæmdastjórn félags sem vinnur að þróun hljóðfrárrar farþegaþotu sem komast á milli New York á London á rúmum þremur klukkutímum.

Nýtt efni

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …

Ásgeir Baldurs, framkvæmdastjóri Arctic Adventures

Arctic Adventures er eitt stærsta fyrirtæki landsins í ferðaþjónustu og hefur verið að stækka starfssvið sitt, síðast með kaupum á Special Tours, sem sinnir skoðunarferðum á slóðum hvala og lunda, auk þess að reka Hvalasafnið (Whales of Iceland) í Reykjavík.  Ásgeir Baldurs tók við starfi forstjóra Arctic Adventures fyrir rúmu ári, þegar margir bundu vonir við …