Samfélagsmiðlar

Verri horfur hjá Icelandair

Þungur róður í fraktflugi og hækkun olíuverðs eru helstu ástæður þess að Icelandair nær ekki fyrri markmiðum um hagnað í ár.

Afkomuspá stjórnenda Icelandair fyrir árið gerði ráð fyrir jákvæðri rekstrarafkomu (Ebit) upp á 4 til 6 prósent af tekjum ársins. Nú í kvöld sendi félagið hins vegar frá sér tilkynningu þar sem segir að hlutfallið verði lægra eða 3,3 til 4,3 prósent af tekjum.

Það samsvarar 50 til 65 milljónum bandaríkjadollara eða 6,7 til 8,8 milljörðum króna á gengi dagsins. Til samanburðar var rekstrarhagnaður Icelandair 50 milljónir dollara árið 2017 en 118 milljónir dollara árið 2016.

Áfram er gert ráð fyrir að Icelandair skili hagnaði í ár eftir greiðslu á fjármagnsliðum og sköttum.

„Stjórnendauppgjör félagsins fyrir júlí og ágúst liggja nú fyrir. Afkoma Icelandair í þessum mánuðum endurspeglar góðan árangur í farþega- og leiguflugsstarfsemi félagsins sem skilar töluvert betri rekstrarniðurstöðu en á sama tíma í fyrra. Fraktstarfsemi félagsins hefur hins vegar reynst mjög krefjandi og sá afkomubati sem gert var ráð fyrir við birtingu annars ársfjórðungs hefur ekki skilað sér. Frá sama tíma hefur eldsneytisverð hækkað um tæplega 30 prósent,“ segir í tilkynningu.

Þar kemur jafnframt fram að horfur í farþegaflugi séu góðar og bókunarstaðan sterk það sem eftir lifir árs. Sömuleiðis eru horfur í leiguflugsstarfsemi góðar og nú sé rík áhersla lögð á að koma fraktstarfseminni aftur í jákvæðan rekstur. 

Í tilkynningunni er tekið fram að fjárhagsstaða Icelandair sé mjög góð og félagið vel í stakk búið til áframhaldandi arðbærs vaxtar. Horft er til þess að auka framboð um 10 prósent á næsta ári.

Með tilkynningu kvöldsins hafa bæði íslensku alþjóðaflugfélögin fellt úr gildi fyrri afkomuspár með stuttu millibili. Hjá Play er ekki lengur útlit fyrir rekstrarhagnað í ár og þar með meira tapi þegar fjármagnsliðir hafa verið teknir með í reikninginn. Í skýringum Play á þessari breytingu var aðallega vísað til hækkandi olíuverðs líkt og einnig er gert í tilkynningu Icelandair nú í kvöld.

Bæði félög hafa þó tryggt sér umtalsverðan hluta af eldsneytisnotkun ársins á nokkru betri kjörum en sem nema núverandi heimsmarksverði.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …