Samfélagsmiðlar

Búbblur í milljónavís

MYND: ALEXANDER NAGELSTAD / UNSPLASH

Ef einhver hefur dreypt á kampavíni og hugsað sem svo: „Ég myndi njóta þess miklu betur að drekka þetta ef ég vissi nákvæmlega hvað það væru margar loftbólur í þessu glasi“ þá er leitinni hér með lokið. Nýlega hafa vísindamenn sýnt fram á að hægt er að segja nokkuð nákvæmlega til um fjölda búbbla í einni kampavínsflösku.

Fyrir áratug birti vísindamaðurinn Gérard Liger-Belair niðurstöður sínar við spurningunni sem var titill greinarinnar: “How many bubbles in your glass of bubbly?” í The Journal of Physical Chemistry B.

Til að gera langa sögu stutta þá leiddi sú rannsókn í ljós að í einu glasi af kampavíni eru mun færri loftbólur en vísindamenn höfðu áður haldið fram.

Allt þar til Liger-Belair birti niðurstöður sínar var mál annarra vísindamanna að í einu glasi væru um það bil 15 milljónir loftbóla. Samkvæmt Liger-Belair eru þær þó mun færri eða um 1 milljón. Í rannsókninni var tekið tillit til þátta eins og hita glassins, halla þess og því hvernig loftbólurnar orka sín á milli.

Í niðurlagi greinarinnar segir Liger-Belair að niðurstaðan sé sú að ef fólk freistast ekki til að drekka kampavínið úr glasinu þá sé heildarfjölda þeirra loftbóla sem myndist í því um 1 milljón. Ef fólk kýs heldur meiri búbblur má bera kampavínið fram við ívið hærra hitastig en yfirleitt er mælt með og eins halla glasinu vel þegar hellt er í það.

Það er þó alls ekki svo að Liger-Belair sé eini vísindamaðurinn sem heillast af kampavínsloftbólum því árið 2023 birti vísindateymi við Brown University og Háskólann í Toulouse niðurstöður rannsóknar sem útskýrði hvers vegna loftbólur ferðast beinustu leið upp í kampavíni en haga sér ekki á sama hátt í öðrum freyðandi drykkjum.

Rannsóknin krafðist að sjálfsögðu þess að vísindamennirnir helltu í glös heilmiklu af kampavíni, bjór, sódavatni og freyðivíni. Samkvæmt þeim hefur kampavín og freyðivín sérstök yfirborðsvirk efni sem virka á svipaðan hátt og sápa. Þessi efni hjálpa til við að minnka spennuna á milli vökvans og loftbólanna, sem tryggir þeim greiða leið lóðbeint upp á yfirborðið.

Nýtt efni

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …

Á fimmta hundrað flugvallarstarfsmenn í Ósló og Bergen munu leggja niður störf á miðnætti ef ekki nást samningar um nýjan kjarasamning. Viðræðurnar stranda aðallega á kröfum um bætt lífeyrisréttindi og aukin veikindarétt að því segir í frétt Norska ríkisútvarpsins. Ef til verkfalls kemur er viðbúið að það hafi mikil áhrif á umferðina um flugvellina í …