Samfélagsmiðlar

Lágmarksboðið 100 þúsund krónur í útboði Play

Núverandi hlutafjárauking í Play nemur 5 milljörðum króna. Áður höfðu hluthafar lagt félaginu til 12 milljarða. Samtals nemur fjárfestingin 17 milljörðum en félagið tapaði jafn hárri upphæð frá miðju ári 2021 og til síðustu áramóta. MYND: CNW-GroupPLAY

Almennt hlutafjárútboð í flugfélaginu Play hefst á þriðjudagsmorgun í næstu viku og lýkur seinnipartinn á fimmtudaginn. Ætlunin er að selja ný hlutabréf fyrir allt að hálfan milljarð króna og verður hver hlutur seldur á 4,5 krónur. Þátttakendur verða að kaupa fyrir að lágmarki 100 þúsund krónur samkvæmt því sem fram kemur á heimasíðu Play.

Útboðið í næstu viku er lokahnykkurinn í hlutafjáraukningu upp á 5 milljarða króna í flugfélaginu en nú þegar hefur hópur meðal stærstu hluthafanna, auk annarra fjárfesta, lofað 4,5 milljarða kr. innspýtingu.

Eins og FF7 hefur áður farið yfir munu tveir af þeim fjórum lífeyrissjóðum sem eru á lista yfir 20 stærstu hluthafanna taka þátt í útboðinu.

Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play og forsvarsmaður stærsta hluthafans. MYND: PLAY

Leika fjárfestingar, sem Einar Örn Ólafsson forstjóri Play og fyrrum stjórnarformaður félagsins, fer fyrir mun leggja félaginu til fjármagn umfram núverandi eignarhlut sem nemur 10,78 prósentum. Næst stærsti hluthafinn er Íslandssjóðir en fjórir sjóðir á vegum fyrirtækisins eiga samtals 10,63 prósent í Play.

Stjórnendur Íslandssjóða hafa ekki svarað ítrekuðum fyrirspurnum FF7 um mögulega þátttöku. Í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 juku Íslandssjóðir hins vegar eignarhlut sinn en þá lögðu stærstu hluthafarnir félaginu til 2,3 milljarða króna.

Þá var einnig efnt til almenns útboðs en þátttaka í því reyndist ekki nægjanleg líkt og reiknað var með. Þar var hver hlutur seldur á 14,6 krónur.

Til samanburðar var gengið allt að 20 krónur á hlut í útboði sem Play efndi til sumarið 2021, rétt áður ef félagið hóf áætlunarflug. Þá var umframeftirspurnin hins vegar áttföld í almennu útboði.

Vægi bréfanna sem gefin voru út sumarið 2021, eftir 10 milljarða króna hlutafjárútboð, verður rétt 35 prósent eftir hlutafjáraukninguna í Play sem nú stendur yfir. Þeir sem leggja flugfélaginu til 4,5 milljarða að þessu sinni fá hins vegar meirihluta í félaginu eins og sjá má.

Rekstur Play hefur gengið mun verr en lagt var upp með en félagið tapaði samtals 17 milljörðum króna frá því að áætlunarflug félagsins hófst, í júní 2021, og fram til síðustu áramóta.

Nýtt efni

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …