Samfélagsmiðlar

Áhrifin mest á ferðir íslensku flugfélaganna

Það verða engar rútuferðir til og frá flugvélum á Keflavíkurflugvelli á meðan á boðuðum vinnustöðvunum stendur. MYND: KS

Starfsfólk í öryggisleit í Leifsstöð og þau sem sinna farþegaflutningum á Keflavíkurflugvelli hafa samþykkt bæði yfirvinnu- og þjálfunarbann og reglulegar vinnustöðvanir frá og með lokum næstu viku. Atkvæðagreiðsla um þessar aðgerðir fór fram í dag og var samþykkt með miklu meirihluta af félagsfólki í Sameyki og Félagi flugmálastarfsmanna ríkisins.

Ótímabundið yfirvinnu- og þjálfunarbann tekur gildi kl. 16 á fimmtudaginn og í framhaldinu, kl. 4 á fimmtudagsnótt, hefst fjögurra tíma vinnustöðvun starfsfólks í öryggisleit. Þegar sá hópur snýr aftur til vinnu klukkan 8 þá ætlar starfsfólk sem sinnir farþegaflutningum á flugvallarsvæðinu að leggja niður störf fram til hádegis.

Á þessum 8 klukkutímum verða á dagskrá Keflavíkurflugvallar hátt í sjötíu komur- og brottfarir og þar af rúmum helmingur á vegum Icelandair og nærri fimmta hver á vegum hjá Play.

Samanlagt eru íslensku flugfélögin með 7 af hverjum 10 flugferðum á þessum tíma dags sem vinnustöðvunin gildir. Það er í takt við hlutdeild þeirra í flugi til og frá Íslandi í samkeppni við erlend flugfélög.

Sambærilegar aðgerðir eru boðaðar fimmtudaginn 17. maí, föstudaginn 18. maí og mánudaginn 20. maí en til þeirra er gripið eftir að samtöl við Samtök atvinnulífsins, fyrir hönd Isavia, reyndust árangurslaus. Kröfur félaganna tveggja snúast fyrst og fremst að því að ná fram samræmingu á réttindum milli gildandi kjarasamninga innan Isavia og dótturfélaga að því segir í tilkynningu.

Vinnustöðvanir flugumferðastjóra í desember í fyrra höfðu töluverð neikvæð áhrif á afkomu Icelandair og Play líkt fram kom í kynningum á ársuppgjörum félaganna í febrúar sl. Stjórnendur Icelandair hafa ætla að sækja bætur til Isavia vegna tjónsins.

Nýtt efni

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …

Á fimmta hundrað flugvallarstarfsmenn í Ósló og Bergen munu leggja niður störf á miðnætti ef ekki nást samningar um nýjan kjarasamning. Viðræðurnar stranda aðallega á kröfum um bætt lífeyrisréttindi og aukin veikindarétt að því segir í frétt Norska ríkisútvarpsins. Ef til verkfalls kemur er viðbúið að það hafi mikil áhrif á umferðina um flugvellina í …