Samfélagsmiðlar

Engir samningar og gengið hrundi

Bjørn Tore Larsen er stofnandi og annar stærsti hluthafi Norse Atlantic. MYND: NORSE ATLANTIC

Norska lágfargjaldaflugfélagið Norse Atlantic er í samkeppni við Icelandair og Play um farþega á leið frá Evrópu til Bandaríkjanna og gerir félagið út frá Ósló, London, Berlín, París, Róm og Aþenu. Þessi útgerð hefur hins vegar gengið illa allt frá því að félagið fór í loftið sumarið 2022.

Allt þetta ár hefur ráðgjafafyrirtækið Seabury, sem einnig hefur leiðbeint stjórnendum Icelandair, stýrt viðræðum Norse Atlantic við tvö ónefnd flugfélög um annað hvort samruna eða samstarf. Um helgina var hins vegar tilkynnt að ekkert yrði af samningum og óhætt er að segja að fjárfestar hafi tekið þeim tíðundum illa því um leið og kauphöllin í Ósló opnaði í gær hrundi gengi hlutabréfa í Norse Atlantic.

Þegar dagurinn var liðinn nam lækkunin 27 prósentum og kostaði þá hver hlutur tæpar 7 krónur en verðið fór hæst í 84 krónur sumarið 2021. Þá var ennþá eitt ár í jómfrúarferðina en félagið hafði á þessum tíma gert samning um leigu á fimmtán Boeing Dreamliner þoturm á óvenju góðum kjörum enda var heimsfaraldurinn í hámarki á þessum tíma.

Þrátt fyrir þau góðu kjör þá hefur tapið verið mikið þó það hafi minnkað aðeins.

Gengi hlutabréfa í Norse Atlantic heldur áfram að falla því það fór niður um 11 prósent í fyrstu viðskiptum í kauphöllinni í Ósló í morgun.

Nýtt efni

„Við erum á lokametrunum í undirbúningi og opnum vonandi í september," segir Inga Harðardóttir, framkvæmdastjóri Flóra hotels, um nýtt íbúðahótel á vegum Reykjavik Residence við Vatnsstíg. Á nýja hótelinu verða 26 íbúðir í nýuppgerðum fasteignum milli Laugavegs og Hverfisgötu en Reykjavik Residence rekur íbúðahótel á nokkrum stöðum í miðborginni. Flóra hotels, móðurfélag Reykjavík Residence, rekur …

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …